Thảo Luận Gentra X !!!!

Hạng C
12/2/08
811
30
18
aquasaigon.org
Re: RE: Gentra X !!!!

sevenup nói:
Matiz còi nói:
Néu xe không có ABS mà đấu dây thì đèn sáng thường trực chứ chắc không sáng 1 chút rồi tắt như xe có ABS đâu nhỉ ?
Em đọc ở bên bõ Kia thì thấy có một bác phát hiện nối dây ABS với EPS trên Kia morning nhập, khi bật chìa khóa thì cả 2 đèn cùng sáng đó bác!
Vấn đề là sáng xong rồi vài giây sau có tắt hay không ? Hay là sáng thường
trực ? Nếu sáng thường trực là không đúng.

Vả lại, muốn biết xe mình có ABS không thì cứ kiếm đường vắng vắng đạp lên cỡ 50km/H rồi đạp thắng lút sàn đột ngột xem ABS có làm việc hay không. Nếu có ABS thì sẽ cảm nhận được chân thắng run bần bật. Nếu đường trơn (trời mưa, sình lầy, tuyết) thì ABS sẽ làm việc ngay ở tốc độ thấp hơn nhiều (20-30km/H).

Last edited by a moderator:
Hạng B1
28/8/07
72
40
18

Em thấy bác Jungle bảo là sáng một chút rồi tắt vì đèn EPS cũng ko sáng thường trực đó bác :)

Hạng C
12/2/08
811
30
18
aquasaigon.org

sevenup nói:
Em thấy bác Jungle bảo là sáng một chút rồi tắt vì đèn EPS cũng ko sáng thường trực đó bác :)

Vậy thì chắc ăn nhất là lôi xe ra đường vắng thử (nếu trời mưa càng tốt), hoặc mang xe vào hãng kiểm tra là biết ngay thôi.

Hạng B2
27/3/08
234
1
20

sevenup nói:
Matiz còi nói:
Néu xe không có ABS mà đấu dây thì đèn sáng thường trực chứ chắc không sáng 1 chút rồi tắt như xe có ABS đâu nhỉ ?
Em đọc ở bên bõ Kia thì thấy có một bác phát hiện nối dây ABS với EPS trên Kia morning nhập, khi bật chìa khóa thì cả 2 đèn cùng sáng đó bác!

Em nghĩa ko sáng thường trực đâu vì nối với EPS mà, nên cả 2 sẽ cùng sáng lên rồi cùng tắt 1 lúc :p Hờ hờ các bác buôn bán ngày càng tinh vi nhỉ? Cứ cái đà này em về đấu nối ABS, EPS, ... kính thưa các loại với dây bình hoặc nhớt thì cứ gọi là Full Opt :D

Hạng C
18/12/06
727
271
63
40
HCMC

Hôm nay em nhờ thằng em mang cái máy test ghim vào xe để test. Em nhìn thấy 1 cục chắc là ABS, gắn vào máy có hiện ABS, EBD và cái gì nữa ở trạng thái off (mà gentrax chỉ có ABS chứ làm gì có EBD nhỉ). Em chạy trong trời mưa khoảng 50, đạp thắng nhưng ko lút cán thì chẳng thấy on trong khi máy báo đèn hậu on off. Thế là thế nào? Test thì tất cả đều ok, nó có báo điện áp cho túi khí bị yếu. Em thử tháo jack ra test nó báo đúng lỗi luôn, có phần mềm hướng dẫn sửa lỗi. Không cần đề máy, cắm dây vào test chức năng từ máy thì đều có phản hồi từ xe. VD bấm vào phần A/C dù mình đang off nhưng cục lạnh kêu cạch cạch, bấm vào quạt gió thì lốc gió quay. Máy báo rất chính xác vòng tour, tốc độ, lượng khí, điện áp từng bộ phận, thời gian đáp ứng gì gì đấy khớp nhau. Công nhận hay thiệt. Máy báo xe này phải chạy 95 mà truoc giờ em toàn chạy 92. Test thấy mọi thứ ok cũng yên tâm..

Last edited by a moderator:
Hạng B2
26/5/10
109
23
18
Re:Gentra X !!!!

Gạt mưa:

Em không hiểu sao gạt mưa của em lúc nào cũng để lại vết mờ, không sạch, rất khó thấy đường để chạy lúc trời mưa. Mặc dù em mới thay gạt mưa cách đây 2 tháng. Có thể xe em chưa rửa nên còn lớp bụi bẩn??? Thường khoảng 1 tuần em mới rửa xe 1 lần. Mong các bác tư vấn.

Hạng C
12/2/08
811
30
18
aquasaigon.org

nmthanh71 nói:
Gạt mưa:

Em không hiểu sao gạt mưa của em lúc nào cũng để lại vết mờ, không sạch, rất khó thấy đường để chạy lúc trời mưa. Mặc dù em mới thay gạt mưa cách đây 2 tháng. Có thể xe em chưa rửa nên còn lớp bụi bẩn??? Thường khoảng 1 tuần em mới rửa xe 1 lần. Mong các bác tư vấn.
Lưỡi cao su gạt mưa bị bẩn cũng gây vết mờ, mặt kính thường bị bám bụi bẩn và hơi dầu từ khoi xe, nếu không thường xuyên lau rửa kỹ hoặc ít nhất lau sạch bằng khăn ướt thì cũng bị mờ khi sử dụng gạt mưa.

Xe bác đời năm nào mà đã phải thay gạt mưa vậy ?

Hạng B2
26/5/10
109
23
18

Xe đời 2010. Do gạt kính bị mờ một số người nói lưỡi cao su bị chay, phải thay gạt kính mới. Khi thay gạt kính mới tôi vẫn còn giữ lại gạt kính zin.

Vừa rồi có gặp bác Matiz còi lúc hội Gen X offline nhưng hôm đó tôi đi xe gắn máy.

Hạng C
12/2/08
811
30
18
aquasaigon.org

nmthanh71 nói:
Xe đời 2010. Do gạt kính bị mờ một số người nói lưỡi cao su bị chay, phải thay gạt kính mới. Khi thay gạt kính mới tôi vẫn còn giữ lại gạt kính zin.

Vừa rồi có gặp bác Matiz còi lúc hội Gen X offline nhưng hôm đó tôi đi xe gắn máy.

Nhớ bác rồi, hôm đó bác đi xe 2B và có nói là xe bác GentraX màu đỏ bordeau đúng không.

Bác làm ơn gắn lại cái gạt mưa zin theo xe đi. Mới có hơn năm mà chai cái gì. Bác bị vẽ rồi. Khả năng là cái gạt mưa mới chất lượng có vấn đề bác ạ.

Xe Matiz cũ của mình xài gạt mưa zin theo xe tới 4-5 năm mới thay, mà trước khi thay vẫn gạt tốt, chỉ có cái kêu rét rét rột rột lúc mới vừa mưa nên ghét thay cho êm.

Đậu xe ngoài nắng khỏi cần dựng gạt mưa lên luôn cũng chả sao.