Hạng B2
11/12/13
425
293
63
HOCHIMINH
E muốn hỏi về kĩ thuật chút.xe e swift khi bình thường bên ngoài nóng bên trong ko bật điều hoà thì kính lái ko bị hấp hơi,còn bên ngoài lạnh hơn mà bên trong e ko bật điều hoà kéo hết kính lên thì kính lái bị hấp hơi ko nhìn thấy gì.chẳng nhẽ bên ngoài lạnh mà bên trong cứ phải bật điều hoà lạnh tương đương thì mới hết bị hấp hơi.e thì ko muốn mở cửa lấy gió ngoài.e hơi ngu tí hỏi các bác có kinh nghiệm giải thích giúp e để e sáng tỏ ah.mà có cách nào khắc phục được ko ah.?

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
54
Đà Lạt
E muốn hỏi về kĩ thuật chút.xe e swift khi bình thường bên ngoài nóng bên trong ko bật điều hoà thì kính lái ko bị hấp hơi,còn bên ngoài lạnh hơn mà bên trong e ko bật điều hoà kéo hết kính lên thì kính lái bị hấp hơi ko nhìn thấy gì.chẳng nhẽ bên ngoài lạnh mà bên trong cứ phải bật điều hoà lạnh tương đương thì mới hết bị hấp hơi.e thì ko muốn mở cửa lấy gió ngoài.e hơi ngu tí hỏi các bác có kinh nghiệm giải thích giúp e để e sáng tỏ ah.mà có cách nào khắc phục được ko ah.?
Em xin liều mạng góp ý thế này:
- Trước hết em lấy 1 ly nước làm ví dụ cho dễ: Khi nước trong ly có nhiệt độ bình thường thì bên ngoài không đọng nước gì cả, nếu trong ly là ly nước đá (nghĩa là nhiệt độ bên trong ly thấp hơn bên ngoài) thì bắt đầu có hiện tượng nước đọng bên ngoài ly. Xe em trước đây bị hiện tượng này rất nhiều do trên Đà Lạt lạnh & có sương mù, bí quá chẳng biết làm sao em mới suy ra từ đó để xử lý trường hợp này.
- Nếu nhiệt bên ngoài thấp hơn bên trong, bác đóng kín cửa thì hơi thở của bác sẽ có nhiều hơi nước dĩ nhiên hơi nước này sẽ đọng trên kính lái phía bên trong. Chắc chắn bác phải mở máy lạnh để cân bằng nhiệt độ trong ngoài. Theo em bác nên để ở chế độ gió thổi lên kính lái để cho đỡ lạnh. Nếu không thì vừa chạy bác vừa dùng cáikhăn để lau kính.
- Em còn bị trường hợp này nữa: Lúc đầu mở máy lạnh thì kính hết đọng hơi nhưng sau đó 1 thời gian thì nước lại đọng bên ngoài, chứng tỏ nhiệt bên trong thấp hơn bên ngoài và trên em hay có sương mù. Em lại vừa chạy vừa bấm nước rửa kính, tắt máy lạnh rồi rửa kính, được 1 lúc thì lại đọng nước bên trong, lại mở máy lạnh..... loay hoay mãi 1 hồi thì cái kính lái nó lạnh ngắt, lúc này em dùng khăn lau cả 2 mặt thì nó vẫn mờ chẳng biết nó bị đọng nước gây mờ kính lài như thế nào nữa, em mở hết cửa cũng không cải thiện,.... nói chung là hết cách. Sau đó em lắp bộ sấy nhiệt, lúc này em mở chế độ sấy thì hết hoàn toàn. Không biết xe bác có bộ sấy nhiệt không? nếu có thì bác mở sấy nhiệt lên xem có được không.
Đà Lạt vào mùa này lạnh, có sương mù trên xe em có lắp sấy nhiệt cho dù trời lạnh, nhiệt bên ngoài rất thấp có sương mù, hay trời mưa độ ẩm cao em vẫn mở sấy nhiệt (không phải sấy hoàn toàn nóng mà để cần gạt 1/2 thôi) kính lái vẫn trong vắt mà trong xe lại ấm nữa, thích lắm.

Hạng B2
11/12/13
425
293
63
HOCHIMINH
E thì đang ở sài gòn thôi nhưng tại nhiều khi trời tối mưa nên bên ngoài nhiệt độ hơi se lạnh e lại ko muốn bật điều hoà vì như vậy cũng thấy hơi lạnh.e cũng ko nghĩ ra được cách nào nên phải hỏi các bác.e cám ơn bác tư vấn e thấy rất tỉ mỉ.!e nghiên cứu có khi cung mua cái máy sấy nhiệt giống bác.cho e hỏi cái máy đấy bao nhiêu tiền và hiệu gì ah.?

Hạng B2
23/7/12
204
237
43
48
Về nguyên tắc nếu hơi nước gặp lạnh sẽ bị ngưng hơi làm mờ kính.
Nếu bác không muốn bị cóng trong xe thì phải chỉnh nút điều hòa sang bên nóng.
Lúc này hơi nước trong xe sẽ khô bớt khi đi qua dàn lạnh máy lạnh, sau đó sẽ dc làm ấm khi qua dàn nóng . Không khí lúc này sẽ ấm và khô.
Lúc này sẽ không bị hấp hơi do kk khô, không rét do ấm.
Vậy sẽ rất tuyệt.

• Like
Reactions: bình hairsalon
Hạng B2
23/7/12
204
237
43
48
E thì đang ở sài gòn thôi nhưng tại nhiều khi trời tối mưa nên bên ngoài nhiệt độ hơi se lạnh e lại ko muốn bật điều hoà vì như vậy cũng thấy hơi lạnh.e cũng ko nghĩ ra được cách nào nên phải hỏi các bác.e cám ơn bác tư vấn e thấy rất tỉ mỉ.!e nghiên cứu có khi cung mua cái máy sấy nhiệt giống bác.cho e hỏi cái máy đấy bao nhiêu tiền và hiệu gì ah.?
Sấy nhiệt chính là dàn tản nhiệt lấy nước nóng từ nước tuần hoàn trong máy mà bác.

• Like
Reactions: bình hairsalon
Hạng B2
11/12/13
425
293
63
HOCHIMINH
Sấy nhiệt chính là dàn tản nhiệt lấy nước nóng từ nước tuần hoàn trong máy mà bác.
Dạ e hơi gà nên ko biết.nhg e có đôi lần để nhiệt độ tầm 26 độ mà vẫn bị.nếu để nhiệt độ quá thì lại hơi nóng.! Vì nhiệt độ bên ngoài có 24 độ,mà nếu chỉ bật quạt gió thì vừa nhg nó lại ko sấy được hơi nước.e có hỏi bên kĩ thuật suzuki thi các bác ấy cũng tư vấn chỉ có cách bật điều hoà bằng nhiệt độ bên ngoài chứ ko có hết cách.!

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
54
Đà Lạt

Đây chính là dàn tản nhiệt lấy từ nước tuần hoàn
img_1265-jpg.107471

Quá trình lắp ráp, bác xem ở đây: http://www.otosaigon.com/threads/di...xe-suzuki-wagon-r.8616854/page-4#post-9271374

Hạng D
6/3/14
1.365
586
113
Nút bên phải kể bên nút A/C khi bị trường hợp như vây bác bấm nút đây sẽ hết