Hạng C
18/6/07
661
36
28
các bác cho em hỏi sao lexus is250 nhà em không thất cây thăm nhớt hộp số tự động ở chỗ nào hết nhỉ,em coi trong catalo cũng ko thấy? xin các bác chỉ giáo.tiện thể cho em hỏi luôn là bao nhiêu miles thì lexus khuyến nghị thay nhớt hộp số tự động?!
xin cảm ơn

Hạng F
22/12/08
5.349
227
63
nhớt hộp số tự động thông thường được khuyến cáo là thay ở 30.000 miles nhưng ở việt nam tình hình đướng xá xấu kẹt xe nhiều hộp số làm việc nhiều thì em thay ở 30.000 km

Hạng D
19/10/09
4.759
14.624
113
Tel : 0949999684 .
anvic238 nói:
các bác cho em hỏi sao lexus is250 nhà em không thất cây thăm nhớt hộp số tự động ở chỗ nào hết nhỉ,em coi trong catalo cũng ko thấy? xin các bác chỉ giáo.tiện thể cho em hỏi luôn là bao nhiêu miles thì lexus khuyến nghị thay nhớt hộp số tự động?!
xin cảm ơn

- Nhớt hộp số tự động của xe bác là loại tổng hợp WS nên rất bền hình như khoảng 80- 100k mới thay đó bác.Bác call vô hãng coi,nhớt này xịn lắm giá cũng không rẻ đâu bác nhé ,hình như đắt gấp 3 hay 4 lần nhớt thường (giá hãng),ra ngoài mua thì giá tốt hơn.

Hạng B1
24/4/11
62
1
0
41
HCM_US
T-IV khác WS như thế nào các pac , giúp em thông tin 2 loại với , thanks các pac trc ah

Hạng B2
4/12/05
335
8
18
45
HN
Bác xem đời xe, em nhớ hình như từ 2008 gì đó Lexus, Toy sử dụng dầu ATF-WS tầm 90.000 km mới phải thay. Dầu T-IV của Toy thực ra nó tương đương dầu Dexron 3 hoặc 4, Mobil ATF 3309 dùng cho hộp số thế hệ cũ hơn.
Em nghe thông tin, dầu WS là dầu tổng hợp giống như Mobil one ATF (ở VN cực hiếm) tuổi thọ khả năng chịu đựng nhiệt, bay hơn tốt hơn; còn dầu T-IV là gốc khoáng kém hơn về các thông số khả năng chịu đựng.
Nếu không yên tâm, chạy tầm 30 ngàn km bác bảo họ tháo rốn dầu hộp số xả sạch lấy bình đo chảy bao nhiêu thì đổ bổ sung bấy nhiêu. Như vậy sẽ không phải lo dầu cạn, hộp số luôn có dầu đủ đặc tính, đỡ hại hơn là chờ đến 90k km mới thay.
Gấu nhà em cũng đang đi IS, ngại bật tấm ốp nhựa chắn nắp máy nên không rõ nhưng thường nó nằm trên hộp số khi đi thay dầu bác bảo họ kiểm tra giúp. Bên cạnh đó, IS có dẫn động bánh sau bác cần lưu ý một loại nữa là dầu cầu.

Hạng D
19/10/09
4.759
14.624
113
- Dầu hộp số mấy xe đời cao toàn dùng tổng hợp,hãng nó đặt hàng các tập đoàn dầu nhớt thiết kế dùng 80 -100k Km thì các bác cứ an tâm mà dùng khi đến hạn mới thay khỏi lăn tăng lại phí lúa.Không thằng hãng nào dạy dột tuyên bố tuổi thọ như vậy mà làm hư hộpk số nó đâu.
- Nhiều xe Ford,Mitsubishi ...thợ không hiểu nên thay bậy thành ra hộp số tèo.Em cũng sợ cái này lắm nên có nhiều loại nhớt hộp số cả Mer,BMW,Mazda,Ford và nhớt Toyota Lexus cấp WS nhưng cũng ngại bán lẻ.

Hạng B2
4/12/05
335
8
18
45
HN
Trong bảng theo dõi, bảo dưỡng, thay thế, kiểm tra... của Lexus em nhớ không nhầm thì họ cũng khuyến cáo kiểm tra dầu ATF sau 30 hay 40K km.
Em thấy ở HN, một số gara khi khách hàng đến thay mà không hỏi thường họ chỉ có Mobil ATF220 thay cho tất cả các loại xe. Thay vào mới chạy thì không cảm nhận được, nhưng sử dụng đường trường, lâu ngày sẽ nhận ra.

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
anvic238 nói:
xin cảm ơn
nhiều khả năng là loại hộp số sealed transmission không thay nhớt, không có đường làm mát nhớt hộp số ra phía trước két nước. túm lại là maintenance free, bác chẳng phải lăn tăn gì hết. nếu hư thì thay nguyên hộp số :D
đây là hình hộp số is250 đời 2007
hỏi về nhớt hộp số tự động của lexus

Last edited by a moderator:
Hạng B2
12/11/10
222
0
16
Theo cuốn manual, Dầu hộp số của IS250 là loại lifetime ko cần phải thay, chỉ cần kiểm tra sau mỗi 30miles thôi ah. Trong trường hợp phải thay bác nên mang vào hãng và có thể tham khảo thông tin sau:

Automatic Transmission Fluid Capacities
2WD 7.5 Qts. (7.1L)
AWD 9.4 Qts. (8.9L)
The fluid capacity is provided as a reference. If replacement is necessary, contactyour Lexus dealer.
Automatic Transmission Fluid Type:
ATF Toyota Genuine ATF WS (ATF JWS3324 or NWS9638)
Quy trình thay thì có thể tham khảo post này

Còn đây là dầu ATF WS của Toyota ah

Last edited by a moderator:
Hạng D
19/10/09
4.759
14.624
113
qha_vn nói:
anvic238 nói:
xin cảm ơn
nhiều khả năng là loại hộp số sealed transmission không thay nhớt, không có đường làm mát nhớt hộp số ra phía trước két nước. túm lại là maintenance free, bác chẳng phải lăn tăn gì hết. nếu hư thì thay nguyên hộp số :D
đây là hình hộp số is250 đời 2007

- Dầu WS dùng cho mọi hộp số tự động của Toyota được đúng không bác Hà.Dầu xe củ không dùng được cho xe mới nhưng xe mới thì dùng cho xe đời củ ok chứ bác !