RE: Chắn bùn xe New Terios

Trích đoạn: bombop

Trích đoạn: phongthanhAuto

Trích đoạn: bombop

bác phongthanh có cao su chân máy của Charada ko? xe của em ngồi trong cabin với vòng quay 900 thấy ồn quá, có khả năng là do cái này. Bác có kinh nghiệm gì chia sẻ cho em với, cám ơn bác.

Xe Charade của bác là đời nào? Loại 5 cửa 1.0, hay 4 cửa 1.0, hay 4 cửa 1.3??
Tốt nhất bác đọc trên miếng Nhôm ghi thông số của xe rồi báo E, E mới ktra đc có sẵn chân máy hay phải nhập.
Nếu nhập về trong vòng 15 ngày có hàng thôi!
Xe của em là Charade 4 cửa, 1.3 bác ạ.

Xe của bác có giống như thế này không?
Lăp thêm cho xe New Terios

Nếu giống thế thì có sẵn:
01 Chân máy sau, 01 chân máy Trái
Còn chân máy bên phải thì nhập khẩu về, bác chắc chắn lấy E mới nhập!

Hạng B2
23/6/08
246
8
18
53
HANOI

Thế klà đèn của bác là của TER 2008 phải k, như vậy dút vào là vừa luôn cả giá bắt. vì hôm trước e định lắp đèn của CAMRY 2007 hoặc của NAVRRA nhưng khi lắp chỉ vừa lỗ không vừa chân các bác ở của hàng bảo ra gara khét lại lỗ nên e K lắp nữa (mặt vợ e đang ngon bảo tháo ra phẫu thuật, chua biết có tốt k sau này vá lại k đựoc). Nếu của bác đúng xin thì để e ra bác lắp cho e nhé. E chỉ rảnh vào T7 thôi mà lắp có lâu k để bố trí TGian.

T7 này bác cứ qua chỗ E nhé!
E phải xem xe của bác đã có công tắc đèn gầm chưa! (Tích hợp vào cần công tắc đèn pha cốt hay rời chỗ lắp công tắc điều khiển gương???!!)
Hiện E có sẵn 1 đôi đèn gầm, 1 đôi vỏ đèn gầm (không có bóng) để phòng xe bác nào bị vỡ thì mua cho nó rẻ!
có 1 rơ le đèn gầm (xe chưa lắp đèn gầm thì chưa có nên E phải nhập về)
Lắp đèn thì nhanh thôi, khoảng 10 phút, hệ dây điện đã có giắc chờ cho đèn gầm rồi!

Hẹn T7 bác nhé!

Hạng B2
23/6/08
246
8
18
53
HANOI

Xe Tui chưa có công tắc đèn gầm, phải lắp thêm. có sẵn dây chờ rồi (ở hốc đèn có thấy đầu dây)
Thiệt hại thế nào?

T7 bác có qua không?
Nếu bác có thể check lun cái giắc điện thừa đằng sau công tắc chỉnh gương xem giắc đó có thông đến hộp rơ le ngoài khoang động cơ không nhé!
Nếu thông chính là giắc chờ của công tắc đèn gầm đó!
Em đã ngó trong WIRING DIAGRAM của con New Terios này rồi nhưng mà vẫn chưa chắc chắn lắm!

Em mới check với Ban kỹ thuật Daihatsu Nhật bản về công tắc đèn gầm của New Terios
họ trả lời như sau:

Lăp thêm cho xe New Terios

Theo trả lời này thì xe không có đèn gầm, nay muốn lắp đèn gầm thì phải thay cả cụm công tắc xi nhan tổ hợp (vì công tắc đèn gầm đã tích hợp vào đây)
Như vậy thì hệ thống dây điện đã hoàn chỉnh hết rồi, tức là đầu dây để điều khiển tắt bật đèn gầm đã có đến tận cụm giắc công tắc tổ hợp.
Nên ko cần phải thay cụm công tắc nữa mà kiếm công tắc khác, đấu vào giắc chờ có chờ sẵn tại đó rồi!
Vấn đề là kiếm công tắc sao cho nó ngon thôi! Cái này thì ra chợ Ok ngay!

Hạng B2
18/3/07
363
6
18
66
Hà Nội

Bác Phongthanh đã nhập được vè che mưa chưa? Lúc nào có báo cho em cái! Còn cái vụ đèn gầm đã ngâm cứu xong chưa bách để em mang vợ hai đến làm chuột bạch?

Vè che mưa khoảng 1 tháng nữa mới có (E nhập đg biển)
Còn vụ đèn gầm như E đã mô tả ở trên:
Chỉ cần ra gara họ kiếm công tắc đẹp đẹp 1 tí (thay vì phải thay cả cụm công tắc pha cốt)
dây điện đã chờ sẵn tại đó rồi.
Bác qua chỗ E lấy đèn, rơ le rồi qua xưởng AutoClub họ lắp cho cũng được, vì chỗ E ko có d cụ để đo ktra công tắc!

Hạng B2
18/3/07
363
6
18
66
Hà Nội

Bác Phongthanh hỏi hộ Overseas Tech. Service Dept xem lắp thêm VSC (Vehicle Stability Control) và TRC (Traction Control) cho new ter có được không và thiệt hại thế nào?

Trích đoạn: h_mdc

Bác Phongthanh hỏi hộ Overseas Tech. Service Dept xem lắp thêm VSC (Vehicle Stability Control) và TRC (Traction Control) cho new ter có được không và thiệt hại thế nào?

Về vấn đề này của bác thì có câu trả lời như sau:

1- Chức năng của VSC:
VSC compares the driver's intended direction (by measuring steering angle) to the vehicle's actual direction (by measuring lateral acceleration, vehicle rotation (yaw) and individual road wheel speeds). If the vehicle is not going where the driver is steering, VSC then brakes individual front or rear wheels and/or reduces excess engine power as needed to help correct understeer (plowing) or oversteer (fishtailing).

Và thường đc lắp trên xe 4WD, xe của bác là 2WD.

2- The VCS-system uses several sensors to determine what the driver wants (input). Other sensors indicate the actual state of the vehicle (response). The control-algorithm compares driver input to vehicle response (25 times per second) and decides, when necessary, to apply brakes and/or reduce throttle.
- Steering wheel angle sensor : determines the driver's intended rotation; i.e. where the driver wants to steer. This kind of sensor is often based on AMR-elements.
- Yaw rate sensor : measures the rotation rate of the car; i.e how much the car is actually turning. The data from the yaw sensor is compared with the data from the steering wheel angle sensor to determine regulating action.
- Lateral acceleration sensor : often based on the Hall effect. Measures the lateral acceleration of the vehicle

Giả sử bác nâng cấp lên 4WD thì sẽ phải thêm vài sensor nữa!

3- VSC uses a hydraulic modulator to assure that each wheel receives the correct brake force. A similar modulator is used in ABS. ABS needs to reduce pressure during braking, only. VSC additionally needs to increase pressure in certain situations.

Bác phải thay cả bộ điều áp dầu phanh ABS bằng loại khác bơm dầu phanh nữa (ABS chỉ hạ áp dầu phanh, còn bộ VSC phải tăng cả áp nữa).

4- The heart of the VSC-system is the Electronic Control Unit (ECU). The various control techniques are embedded in it. Often, the same ECU is used for diverse systems at the same time (ABS, Traction control, climate control, etc.). The input signals are sent through the input-circuit to the digital controller. The desired vehicle state is determined based upon the steering wheel angle, its gradient and the wheel speed. Simultaneously, the yaw sensor measures the actual state. The controller computes the needed brake or acceleration force for each wheel and directs via the driver circuits the valves of the hydraulic modulator. Via a CAN-interface the ECU is connected with other systems (ABS, etc.) in order to avoid giving contradictory commands.
Phải thay cả ECU nữa!

5- VSC is not generally available for after-market installation. The only way consumers can get VSC is to buy a vehicle equipped by the manufacturer with standard or optional VSC.

Vậy là không có bán để lắp cho xe đã xuất xưởng!

6- Unfortunately, many auto makers bundle VSC with other features so the cost of a package that includes VSC could be several thousands of dollars

Vậy giá con New Terios 4WD đắt hơn ~2k usd là đúng rồi!