Hạng D
19/6/10
1.705
583
113
Thôi thì giải pháp hybrid dầu - điện cho nó tiết kiệm.
Đây là sự lựa chọn của mình hiện nay trong khi chờ xe điện có sự thay đổi.
Hình mình chụp nội thất Lexus ES 300h, mình rất thích sự sắc sảo của những chi tiết, xe chạy xăng và điện rất tiện lợi, cực kỳ êm ái và im lặng. Ngồi trong xe này khi nó chuyển qua lại giữa chạy xăng và điện thì cho dù có để ý cũng không thể phân biệt được. Hôm đi vô hãng cho nó bảo dưỡng định kỳ, người tiếp mình giải thích đây là sự cố ý của hãng khi cho ra dòng xe này để giúp khách hàng khi điều khiển xe không bi tiếng ồn và run của động cơ khi xe chuyển qua chạy xăng làm phân tâm.

• Like
Reactions: beemca
Hạng D
19/6/10
1.705
583
113
Hình chụp núm xoay điện tử thay thế cho cần số cơ truyền thống là một trong những chi tiết mình thích ở chiếc Ford hybrid plug in. Thao tác rất nhạy và nhẹ nhàng, do sự đơn giản nhỏ gọn núm xoay nên trụ cần số cơ được tận dụng thành hai hộc để đồ khá lớn
, cộng với một hộc chỗ tì tay là 3 cho nên nhiều khi không biết để đồ ở đâu mà tìm cho lẹ.
Những lý do khiến tôi phải chia tay với xe Tesla

Hạng D
19/6/10
1.705
583
113
Hình chụo trên bảng đồng hồ chỗ cho biết lượng xăng và pin còn lại có thể chạy được bao nhiêu miles, số màu trắng là xăng, màu xanh là chạy bằng động cơ điện. Do pin và động cơ điện của xe lug in lớn nên vận tốc từ 65 miles trở xuống là nó chạy chế độ hybrid, cái phần này Lexus thua nó vì chỉ từ 45 miles trở xuống. Về sau này những xe hybrid đều dùng hộp số CVT nên rất tiết kiệm xăng. Gần đây do sự tiến bộ của công nghệ chip thông minh nên còn được gọi là eCVT vừa êm ái và không hề có độ trể đôi khi mình cảm nhận nó còn hơn siêu xe sử dụng bộ ly hợp kép nữa. Trước khi lấy chiếc Ford này, mình có chạy thử xe của thằng bạn. Ngồi trong xe nó mình nói:
- Chiếc Ford này cái gì tao cũng thích, nhất là số điện tử. Có điều khi chuyển qua chế độ chạy xăng nó hơi có tiếng ồn.
Nghe xong bạn mình nói:
- Se núm thì mầy nói thích mà lại không thích có tiếng kêu cho dù chỉ khe khẻ. Mầy có dám thề với tao những điều mầy vừa nói ra là sự thật không???
Mình đứng hình nhìn vô cái bản mặt nghênh nghênh của nó rồi nói:
- Ngu sao thề mậy!

Hạng D
16/8/07
1.908
616
113
53
Mình đọc sơ qua các loại xe Hybrid, Bác cho mình xin ý kiến về loại PHEV với. Tks

• Like
Reactions: xechaythan
Hạng D
19/6/10
1.705
583
113
Mình đọc sơ qua các loại xe Hybrid, Bác cho mình xin ý kiến về loại PHEV với. Tks
PHEV về nguyên tắc vận hành và cấu tạo tương tự như xe hybrid nhưng dung lượng pin lớn hơn và có thể cắm điện để sạc rất tiện lợi nhưng giá sẽ cao hơn hybrid cùng loại.

• Like
Reactions: thichmexe
Hạng D
19/6/10
1.705
583
113
Trong khi chờ đợi xe điện có sự thay đổi về pin của Tesla cũng nên thử cảm giác với những thương hiệu xe khác.

• Haha
Reactions: thichmexe