Hạng D
7/9/14
3.491
5.698
113
44
Sài Gòn
Một lần tôi đang chạy xe băng băng tới giao lộ và đèn xanh còn trên 10s...
Bỗng xuất hiện một cô bé học sinh tầm 7-8 tuổi gì đó đang băng qua đường trong vạch kẻ.
Tôi bèn giảm tốc từ từ, dừng lại và ra hiệu em hãy qua đường tiếp.
Sau vài giây rụt rè, em bèn bước tiếp qua đường an toàn.

Trên xe, vài người phản ứng: "Con bé đi sai còn nhường nó chi?"
"Kệ nó cứ đi, bị kẹt lại đèn đỏ rồi nè?"

Tôi chỉ hỏi các bạn mình trên xe hãy đặt mình vào hoàn cảnh cha mẹ của em bé kia và các bạn muốn người ta sẽ dừng lại nhường đường? Hay lao tới?
Nếu ai cũng lao đến thì em bé kia bị kẹt lại giữa 2 dòng xe cộ đông đúc...một cô bé nhỏ xíu co rúm giữa phố xá đông người...các bạn có nghĩ đến chưa?
Bạn muốn nhanh lỡ chẳng may cô bé cũng muốn nhanh lao qua thì nguy hiểm vô cùng!

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Dẫn 2 nhóc con tôi đi Tini World, tôi đã gặp 1 cặp vợ chồng đáng ngưỡng mộ!
Họ thấy con họ bị bạn đánh giành đồ chơi, chỉ cười xòa và dặn bé kia không nên đánh bạn nhé, rồi hướng dẫn con gái họ nên nhường nhịn bạn bè vì đồ chơi còn nhiều lắm.

Anh chồng nhanh nhẩu rút đưa tôi 1 khăn giấy ướt khi tôi đang loay hoay phủi bụi cát Tintin.
"Anh cầm lau tay cháu kẻo sơ ý bé dụi cát vào mắt!"
Con của họ lớn lên chắc chắn sẽ trở thành người tốt!
Và xã hội chúng ta rất cần người tốt !!!

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Chúng ta thường yêu thương con cháu mình nhưng lại hiếm khi hoặc ít khi có tấm lòng yêu thương con cháu người khác!
Con cháu mình là cục vàng cục ngọc còn con cháu người ta không à?

Hy vọng mỗi chúng ta hãy luôn đặt mình vào hoàn cảnh cha mẹ các bé trong hành xử & lưu thông hàng ngày!!!

Hạng D
30/12/11
1.548
1.347
113
em cũng cố gằng làm gương để hướng con tốt hơn... qua đường đúng đèn đúng vạch, bỏ rác vào đúng nơi quy định (ko thuận tiện thì giữ hoặc bỏ vào túi), biết cảm ơn và xin lỗi bla bla ... quan trọng là dạy con thì mình phải tuỵệt đối tuân thủ. Như việc dạy con seat belt, mình quên ko cài là con cái sẽ bắt chước và ko sửa đc, tụi nhỏ bây giờ nhanh và thông minh lắm

Hạng D
7/9/14
3.491
5.698
113
44
Sài Gòn
em cũng cố gằng làm gương để hướng con tốt hơn... qua đường đúng đèn đúng vạch, bỏ rác vào đúng nơi quy định (ko thuận tiện thì giữ hoặc bỏ vào túi), biết cảm ơn và xin lỗi bla bla ... quan trọng là dạy con thì mình phải tuỵệt đối tuân thủ. Như việc dạy con seat belt, mình quên ko cài là con cái sẽ bắt chước và ko sửa đc, tụi nhỏ bây giờ nhanh và thông minh lắm
Chuẩn bác!
Thậm chí không có thùng rác, mình bắt con mình bỏ vào túi - cặp mang về nhà bỏ.
Dạy cháu nhà mình còn nghèo, bao bạn nhỏ đi bán vé số...không bỏ thức ăn thừa, tiết kiệm.
Dạy cháu đi làm từ thiện để cháu cảm thông các bạn khác ở nhà mở, chùa ...nuôi trẻ mồ côi...

Thấy học theo cách người NHật dạy con thì sau này mình đỡ...nhục vì con! hahhaa... :D

Hạng D
30/12/11
1.548
1.347
113
Chuẩn bác!
Thậm chí không có thùng rác, mình bắt con mình bỏ vào túi - cặp mang về nhà bỏ.
Dạy cháu nhà mình còn nghèo, bao bạn nhỏ đi bán vé số...không bỏ thức ăn thừa, tiết kiệm.
Dạy cháu đi làm từ thiện để cháu cảm thông các bạn khác ở nhà mở, chùa ...nuôi trẻ mồ côi...

Thấy học theo cách người NHật dạy con thì sau này mình đỡ...nhục vì con! hahhaa... :D
em đang hóng mấy viêc từ thiện cho trẻ em..quần áo đồ dùng trẻ em, đã để sẵn trong kho:)

• Like
Reactions: Jackie Huy
Hạng C
12/12/10
872
265
63
TP.HCM
E đã thắng lại khi thấy đàn gà ( mẹ dắt đàn con ) ríu rít đang băng qua đường ở quê :3dchientrung: Chứ gà mẹ đi 1 mình thì ....:3dcuoi:

• Like
Hạng D
15/11/10
2.472
2.609
113
Một lần tôi đang chạy xe băng băng tới giao lộ và đèn xanh còn trên 10s...
Bỗng xuất hiện một cô bé học sinh tầm 7-8 tuổi gì đó đang băng qua đường trong vạch kẻ.
Tôi bèn giảm tốc từ từ, dừng lại và ra hiệu em hãy qua đường tiếp.
Sau vài giây rụt rè, em bèn bước tiếp qua đường an toàn.

Em nghĩ bác đang dung túng cho cái SAI. Bé gái sẽ nảy sinh suy nghĩ : cứ băng ngang đường đi, XE LỚN sẽ né (các bác nghe có quen quen ko :D ). Biết đâu lần sau chiếc tải hay chiếc cont không thể thắng kịp. Chuyện gì sẽ xảy ra ?

Nếu bác đã nhường trong trường hợp trên thì nên làm điều tốt cho trót: xuống xe giữ bé lại giải thích cho bé hiểu là bé đang sai. Lần này may mắn chú nhường cháu nhưng lần sau có thể bé sẽ gặp nguy hiểm,.....

Hạng F
12/9/10
6.652
41.593
113
48
Bà Tó
Em nghĩ bác đang dung túng cho cái SAI. Bé gái sẽ nảy sinh suy nghĩ : cứ băng ngang đường đi, XE LỚN sẽ né (các bác nghe có quen quen ko :D ). Biết đâu lần sau chiếc tải hay chiếc cont không thể thắng kịp. Chuyện gì sẽ xảy ra ?

Nếu bác đã nhường trong trường hợp trên thì nên làm điều tốt cho trót: xuống xe giữ bé lại giải thích cho bé hiểu là bé đang sai. Lần này may mắn chú nhường cháu nhưng lần sau có thể bé sẽ gặp nguy hiểm,.....
Có thể hơi khô khan :)
Nhưng cũng là một ý kiến tích cực .

• Like
Hạng D
6/4/15
1.530
3.023
113
Bác chủ hơi làm over lên rồi. Đèn đỏ còn 10 giây bác đã dừng xe lại cho cháu bé qua thì những người sau lưng bác họ xử lý không kịp thì nguy hiểm hơn rồi. Mặc khác, bác lại đang làm cho bé ấy chủ quan hơn trong việc tuân thủ đèn giao thông vì trẻ con dễ suy nghĩ lầm lạc là "Bác tài" nào cũng vậy thì càng nguy hiểm hơn. Trường hợp khác nữa, Bác đi lane trong và dừng nhường cho bé đi trong khi còn 10". Xe đi lane giữa nó không hiểu bác dừng làm gì và dĩ nhiên nó vẫn sẽ bon bon vì còn những 10" mà. Cháu bé bị xe bác che khuất tầm nhìn lao 1 phát qua bên kia đường là bị xe chạy lane giữa nó hốt rồi.

Hạng D
11/3/15
1.881
5.186
113
Bác chủ làm đúng. Tôi dạy con tôi qua đường ở vạch cho người đi bộ khi đèn cho người đi bộ chuyển màu xanh. Nhưng khi đi xe nếu đèn đang đỏ có người đi bộ băng ngang thì vẫn nhường vì tôi không muốn giết người.

• Like