Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
20/12/09
1.169
7.862
113
Bác chủ dùng từ " cố " nên nhiều bác không hiểu

Ở SG người ta gọi là " nhà thế chấp ", ngoài Trung gọi là " thụt " ( cho thụt nhà )
Bác chịu khó hỏi mấy người làm cò đất bình dân ở loanh quanh Q3,Q10, Phú Nhuận...thế nào củng có hoặc tìm trên báo search chữ " nhà thế chấp "

Hạng B2
16/12/09
481
4
18
Ặc, thì ra là vậy. Giờ em mới hiểu từ "cố" của bác chủ, cám ơn bác tonjohn đã giải thích :)

A_S
Hạng B2
17/8/11
142
0
16
91
Em lại hỏi ngu, nhà thế chấp vậy làm cái hợp đồng bán lại với giá 200 triệu đúng không các bác? Người mua sẽ tiếp tục trả lãi ngân hàng để ở, một hai năm sau (nếu kéo dài được chừng đó) kiếm được tiền sẽ trả nợ và lấy nhà, không thì dọn ra?
Nếu dọn ra vậy 200 triệu và tiền lãi NH coi như là tiền thuê phải không các bác?

Hạng D
20/12/09
1.169
7.862
113
A_S nói:
Em lại hỏi ngu, nhà thế chấp vậy làm cái hợp đồng bán lại với giá 200 triệu đúng không các bác? Người mua sẽ tiếp tục trả lãi ngân hàng để ở, một hai năm sau (nếu kéo dài được chừng đó) kiếm được tiền sẽ trả nợ và lấy nhà, không thì dọn ra?
Nếu dọn ra vậy 200 triệu và tiền lãi NH coi như là tiền thuê phải không các bác?
Đơn giản là người có nhà cần 200tr. Người thuê nhà có 200tr vô ở 1,2 năm sau ( tùy theo thỏa thuận ) xong đi ra chủ nhà trả lại 200tr . Nếu không trả nổi thì ký gia hạn tiếp hoặc mất nhà luôn ( cũng theo thỏa thuận )

Hạng D
15/2/08
1.553
65
48
53
tonjohn nói:
A_S nói:
Đơn giản là người có nhà cần 200tr. Người thuê nhà có 200tr vô ở 1,2 năm sau ( tùy theo thỏa thuận ) xong đi ra chủ nhà trả lại 200tr . Nếu không trả nổi thì ký gia hạn tiếp hoặc mất nhà luôn ( cũng theo thỏa thuận )
giờ thì em đã hiểu từ cố. Vụ này mới với em quá, vậy thủ tục pháp lý nó thế nào vậy bác Tồn.

A_S
Hạng B2
17/8/11
142
0
16
91
A, cảm ơn bác Tồn. Vậy là giống cho vay rồi người cho vay vào ở, lãi suất coi như tiền thuê, ngược với cầm nhà ngắn hạn một chút. Nhưng chắc làm giấy tờ cũng phải giống cầm nhà ngắn hạn chứ nhỉ, chủ bán nhà đưa sổ cho chủ nợ, làm thêm một số giấy tờ để có thể mua lại nhà trong khoảng thời gian nào đó. Chứ nếu hợp đồng vay tiền mượn nhà bình thường thì chủ bán nhà cho người khác rồi vỡ nợ, người thuê mất trắng.

Hạng D
20/12/09
1.169
7.862
113
Hai bên làm cam kết ,người thuê giữ giấy tờ nhà bác ơi

Hạng D
15/2/08
1.553
65
48
53
Em thì thấy tốt nhất nên ra ngân hàng rồi bỏ giấy tờ cho bank giữ. Vậy thì hạn chế phát sinh vấn đề.

Status
Không mở trả lời sau này.