Hạng C
4/2/05
576
30
28
RE: bac sỹ oi: Phanh tay và phanh chân có liên quan đến nhau ko?

Trích đoạn: Der Fahrer

Một hê thống dầu phanh dù tốt , sau 3 năm vẫn nên thay toàn bộ dầu phanh , để tránh việc tích tụ bọt khí trong dầu cũ , đặc biệt là ở các vùng khí hậu nắng nóng như VN , việc dầu tự sinh bọt là không thể tránh khỏi , một HT Phanh cũ thì lâu lâu cũng nên xả gió HT phanh nếu chưa có điều kiện thay dầu thủy lực !

Nhân tiện bác hướng dẫn lại cách xả gió HT phanh được không? Tìm các bài cũ mà không ra. Cảm ơn bác nhiều.

O.S.P.D
16/8/04
2.804
129
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Sau mỗi bánh xe có một ốc nhỏ để xả gió dầu phanh , bạn nới lỏng ốc đó nhưng không tháo hẳn , nhờ người ngồi trong nhồi phanh liên tục , chú ý dầu và bọt khí sẽ phun mạnh thành tia theo lỗ khoan dọc trục ốc xả . Bạn hãy thực hiện nhanh nhẹn thao tác : Mở ốc gió khi người trong xe đạp phanh và đóng nó lại thật nhanh khi họ nhả phanh ..hãy làm đi làm lại như vậy cho đến khi chân phanh đạp thấy cứng là OK ! Cuối cùng bạn nói người trong xe dẫm pe- dan xuống thật mạnh và bạn siết ốc xả gió lại , làm như vậy ở mỗi bánh , sau đó kiểm tra lại hộp bù dầu phanh để dổ thêm cho đúng mức .
Nếu có thể , bạn cắm một ống nhựa nhỏ vào đầu ốc xả , dẫn nó vô một bình chứa nhỏ cho gọn gàng .

bac sỹ oi: Phanh tay và phanh chân có liên quan đến nhau ko?

bac sỹ oi: Phanh tay và phanh chân có liên quan đến nhau ko?

Hạng C
4/2/05
576
30
28

Quá tuyệt
, cảm ơn bác 1 lần nữa:D.

Tập Lái
27/6/04
8
0
0
Ha noi

Sao các bác lại đem phanh tay của Matiz so với phanh tay của Uoat.
Uoat là phanh tay tác động lên hệ truyền lực nên nó không bị nóng như xe matiz đâu. chỉ nóng cái hệ thống bó lên các đăng thôi.

VNA
Hạng B2
22/9/04
146
0
0
53
Very Near Airport

Các bác lưu ý không đổ lẫn 2 loại dầu phanh(DOT 3 hoặc DOT 4) cho nhau sẽ gây ra hỏng cúp pen dẫn đến hiện tượng khi đạp phanh sẽ hẫng như các bác nói ở trên.
Em chạy Matiz bị một lần như này rồi, kết quả là phải ra garage thay cúp pen và dầu phanh.

Tập Lái
22/3/07
26
0
0

Bác ơi, làm thế nào để biết dầu phanh của xe mình đang dùng là DOT 3 hay DOT 4 đây?

Hạng B2
27/2/07
253
7
18

Phanh tay và phanh chân có liên quan tới nhau , khi bạn kép phanh tay , cơ cấu đòn bẩy và cáp ( Tùy loại xe ) sẽ nong 2 cặp má phanh ở 2 bánh sau tỳ vô trống phanh , tương tự như khi bạn đạp phanh vậy , nếu bạn quên kéo thắng tay khi chạy , bàn đạp phanh chân ( Phanh chính ) sẽ bị lún sâu hơn chút ít do piston nhỏ ở mỗi bánh xe đã dời khỏi vị trí ban dầu , dầu áp lực tràn vào phần thể tích gia tăng nên tất nhiên là hành trình của Pisston chính ( Nơi bạn đạp phanh ) cũng bị di dời !

Bác ơi thế nếu tất cả 4 bánh đều là phanh đĩa thì thế nào ạ?

Hạng B1
30/6/05
89
137
33

Trích đoạn: vonga

Phanh tay và phanh chân có liên quan tới nhau , khi bạn kép phanh tay , cơ cấu đòn bẩy và cáp ( Tùy loại xe ) sẽ nong 2 cặp má phanh ở 2 bánh sau tỳ vô trống phanh , tương tự như khi bạn đạp phanh vậy , nếu bạn quên kéo thắng tay khi chạy , bàn đạp phanh chân ( Phanh chính ) sẽ bị lún sâu hơn chút ít do piston nhỏ ở mỗi bánh xe đã dời khỏi vị trí ban dầu , dầu áp lực tràn vào phần thể tích gia tăng nên tất nhiên là hành trình của Pisston chính ( Nơi bạn đạp phanh ) cũng bị di dời !

Bác ơi thế nếu tất cả 4 bánh đều là phanh đĩa thì thế nào ạ?

4 bánh đều là phanh đĩa thì thường 2 bánh sau có tích hợp thêm 1 hệ thống phanh tang trống hoạt động bằng dây cáp gắn vào phanh tay , độc lập với hệ thống phanh đĩa .

Tập Lái
29/7/08
3
0
0

các bác cho em hỏi :co lần em chay xe nhưng quên không hạ hết phanh tay . như thế máy có bị ảnh hưởng gì không các bác . mong các bác trả lời hộ em