Hạng C
27/3/08
994
25.111
93
chốn hoang liêu tiêu sơ
Mùa này chúng ta vừa được nghỉ Tết cho đến hè, có thể, chúng ta sẽ được nghỉ hè cho đến Tết. Do đó, chắc không ít các anh đã chọn lan làm món chơi :D
Mới tập sự, không tránh được sự trả giá để học được bài.

Bài 1: Tưới nước

Tuỳ theo mùa mà lan thích việc tưới vào cữ nào.
  • Tưới cữ sáng: lúc mặt trời vừa lên là tốt nhất. Lan sẽ hấp thụ được nước nhiều và chuẩn bị cho chu kỳ biến dưỡng trong ngày.
  • Tưới cữ trưa: để giải nhiệt. Lần này nếu có thì phải tưới đẫm và phải hạ nhiệt cho toàn thân cây.
  • Tưới cữ chiều: trước khi mặt trời lặn. Làm sao để lan phải khô ráo trước khi mặt trời lặn.
Và, quan trọng, hạn chế việc tưới lên đọt lan.

Hóng các anh chơi lan chia sẽ bài học của mình :)
em ngủ dậy sáng là tưới
mà cũng không cố định
dao động từ 6h đến 8h sáng
em tưới toàn thân đọt điết gì chơi hết
ngày em tưới 1 lần tại buổi chiều đi làm về trễ hông tưới được,

trồng lan hạn chế côn trùng
cái đó nó chích lá chích thân làm thúi lá, thúi thân

em lấy tỏi ớt gừng, xay ra, thêm nước, lọc bỏ vô bình tưới
thấy khá hiệu quả, giảm hẳn côn trùng

do em trồng sân thượng, phơi đồ nên hạn chế mấy thuốc hóa học

Tomb Raider
29/6/17
1.960
40.098
113
Bịch mô này h mua đâu anh? Hồi xưa em mua trong NL. H Ko biết còn ko
Gần bv dhyd cơ sở Ng Văn Trỗi, nó đối diện cv HVT, nếu đi hướng cầu vượt xuống thì bên tay trái (hay có conan me phạt)
Nếu Q.7 Nhà Bè thì qua lan Mai Huy gì đấy.

Hạng B2
21/10/06
337
26.461
93
Anh Chủ thêm em hồng nữa, cho em ké với.
Em lan chưa đi chôm dìa nên chỉ hóng.
Làm sao chưn cẳng of ẻm to ra đc anh - cứ bị cành tăm mặc dù đã cắt bỏ nhánh (em khoái thịt thà nhìn hấp dẫn hơn kiểu mỏng manh của ngừ mẫu) và trĩ.
Hình chửn bị đón năm covid thứ 2
Bài học cho dân tập sự chơi lan mùa Covid19 và chơi cả hồng :P

Hạng C
5/3/08
884
55.925
93
Sì ghềnh
Anh Chủ thêm em hồng nữa, cho em ké với.
Em lan chưa đi chôm dìa nên chỉ hóng.
Làm sao chưn cẳng of ẻm to ra đc anh - cứ bị cành tăm mặc dù đã cắt bỏ nhánh (em khoái thịt thà nhìn hấp dẫn hơn kiểu mỏng manh của ngừ mẫu) và trĩ.
Hình chửn bị đón năm covid thứ 2View attachment 2274516
Hồng nhà em. Balcony hơi ít nắng.

Bài học cho dân tập sự chơi lan mùa Covid19 và chơi cả hồng :P

Attachments

Hạng B2
21/10/06
337
26.461
93
Hồng nhà em. Balcony hơi ít nắng.

View attachment 2274562
em sd mấy món vi sinh gì đó (nitcotin, oligo...) nhưng trĩ chỉ đỡ, ko dứt điểm được.
Em trộn đất đỏ + phân bò + tro với ít cát san lấp, cũng bón thêm vi sinh gì đó kiểu cải tạo đất nhưng chồi thì lên mà vẫn bé bé.
Anh có sd gì ko.
p/s: Mùa covid khổ quá, tranh thủ trồng ít bông để khỏi tốn tiền mua tặng các em rau.

Hạng C
5/3/08
884
55.925
93
Sì ghềnh
em sd mấy món vi sinh gì đó (nitcotin, oligo...) nhưng trĩ chỉ đỡ, ko dứt điểm được.
Em trộn đất đỏ + phân bò + tro với ít cát san lấp, cũng bón thêm vi sinh gì đó kiểu cải tạo đất nhưng chồi thì lên mà vẫn bé bé.
Anh có sd gì ko.
p/s: Mùa covid khổ quá, tranh thủ trồng ít bông để khỏi tốn tiền mua tặng các em rau.
Em mua tùm lum mọi thứ nhưng tốt nhất vẫn là hỗn hợp tỏi, ớt, gừng xay nhuyễn. Khi phun trộn thêm ít nước rửa chén vô nữa. Phân thì em mua phân dơi trộn với đất Tridat. Nghe nói trộn thêm đá núi lửa làm cho đất tươi xốp và giữ ẩm mà em chưa thử.

Hạng D
26/3/15
1.425
23.864
113
Cuộc sống bận rộn trăm bề rồi, thời gian đâu chăm sóc? Cứ ra mua lan giả loại 1, để năm này qua năm khác ko cần tưới, cuối năm lấy vòi nước xịt cho sạch bụi thôi.