Hạng D
3/1/12
1.500
22.766
133
Chào buổi sáng!
Nấm lá, mùa mưa bị nhiều quá, em phun nicotine, garlic oil, oligo vi sinh gì đó. Ko thấy tăng nhưng ko hết. Chuyển qua lặt lá tay buổi sáng- ko biết thuốc thiên thời nhân hòa hay ko nhưng dạo này đỡ.
Thêm vài hình lấy màu sắc
View attachment 2309434View attachment 2309435
Hồng lúc mới xuống cây và mới trồng là dễ stress nhất. Động rễ, yếu sức cộng với thay đổi môi trường là dễ phát sinh nấm bệnh ầm ầm. Cây mình cũng đang bị nấm. Đang xịt bọc đô tự pha xen kẽ với anvil. Không hết nữa thì chơi Kin kin bun và propman bull. Vừa lan vừa hồng nên cả tủ thuốc :p

Hạng B2
21/10/06
337
26.491
93
Hồng lúc mới xuống cây và mới trồng là dễ stress nhất. Động rễ, yếu sức cộng với thay đổi môi trường là dễ phát sinh nấm bệnh ầm ầm. Cây mình cũng đang bị nấm. Đang xịt bọc đô tự pha xen kẽ với anvil. Không hết nữa thì chơi Kin kin bun và propman bull. Vừa lan vừa hồng nên cả tủ thuốc :p
em trồng trong sân và sân thượng nên ko chơi hóa chất được. Mấy cây trong chậu đúng là bị nấm hay sao á, hôm em xới đất lên thì thấy nấm trắng + nấm bám vào mấy thanh tre.
Cuối tuần em thay chậu chuyển cho chúng đi chỗ khác sẽ chụp hình report. kkk

Hạng D
3/1/12
1.500
22.766
133
em trồng trong sân và sân thượng nên ko chơi hóa chất được. Mấy cây trong chậu đúng là bị nấm hay sao á, hôm em xới đất lên thì thấy nấm trắng + nấm bám vào mấy thanh tre.
Cuối tuần em thay chậu chuyển cho chúng đi chỗ khác sẽ chụp hình report. kkk
Thử benkona pha 3ml/L tưới phun đẫm lá cho tưới đất luôn đi anh. Cái bọc đô là pha vôi với đồng sulphate đó anh. Cái này trừ tuyến trùng hay lắm. Nó cũng trị nấm, nước vệ sinh Dạ Hương của phụ nữ cũng dạng đồng sulphate như này.

p/s: benkona là dung dịch vệ sinh âm đạo dùng trong thú y. Dạ hương thì dùng cho người. Vậy chắc đúng chuẩn an toàn hả anh :D

• Like
Reactions: Fordescape
Hạng D
3/1/12
1.500
22.766
133
Anh mặp @vân phi ới, thấy bên kia anh có đề cập tới đo độ ẩm đất/không khí, đúng cái mình quan tâm. Anh tư vấn dùm mình 1 con điều khiển qua đo độ ẩm không khí với. Hoặc snh xem dùm con này ổn không?
Bài học cho dân tập sự chơi lan mùa Covid19 và chơi cả hồng :P

Con này ngại nó xài cái cảm biến rỏm không bền, muốn thay con cảm biến xịn thì mua ở đâu có anh?
Nhu cầu là để đo độ ẩm trong vườn lan, nếu chiều đó trời đã mưa hoặc đang mưa thì nó ngắt cái hệ thống tự động phun mưa kia, cũng như ngắt luôn tưới vườn hồng.

P/s: nghĩ là độ ẩm không khí mà cao trên 80% là trời mới/đã/đang mưa thì không cần tưới cả lan và hồng mà không cần đo độ ẩm đất.

• Like
Reactions: ntt61
Hạng D
12/3/11
1.605
67.726
113
Tiền Giang, gò công
Anh mặp @vân phi ới, thấy bên kia anh có đề cập tới đo độ ẩm đất/không khí, đúng cái mình quan tâm. Anh tư vấn dùm mình 1 con điều khiển qua đo độ ẩm không khí với. Hoặc snh xem dùm con này ổn không?
View attachment 2309615
Con này ngại nó xài cái cảm biến rỏm không bền, muốn thay con cảm biến xịn thì mua ở đâu có anh?
Nhu cầu là để đo độ ẩm trong vườn lan, nếu chiều đó trời đã mưa hoặc đang mưa thì nó ngắt cái hệ thống tự động phun mưa kia, cũng như ngắt luôn tưới vườn hồng.

P/s: nghĩ là độ ẩm không khí mà cao trên 80% là trời mới/đã/đang mưa thì không cần tưới cả lan và hồng mà không cần đo độ ẩm đất.
ko chắc anh ơi. mới mưa lâm râm có khi độ ẩm còn cao hơn mưa sấp mặt đã tạnh khoảng 1h , độ ẩm không khí còn do gió nữa, gió mạnh thì hơi ẩm là từ nơi khác đưa tới, ko liên quan vườn mình .
cảm biến đo độ ẩm phụ thuộc bộ điều khiển . thường thì vài trăm là bao xài 1 năm .
em mua TP54 của thái thì mắc lắm . anh vô trại heo của CP sẽ thấy TP54, TP80 cả đống .

Bài học cho dân tập sự chơi lan mùa Covid19 và chơi cả hồng :P

Hạng C
31/5/07
904
7.019
93
hồng nhà E mùa này bị nấm nên rụng hết lá. nhìn chán gì đâu.
Thần thối thì ghé thăm mấy cây Lan =))
Mùa mưa trồng cây thiệt nản gê .

• Like
Reactions: con cóc con
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
View attachment 2309615

ko chắc anh ơi. mới mưa lâm râm có khi độ ẩm còn cao hơn mưa sấp mặt đã tạnh khoảng 1h , độ ẩm không khí còn do gió nữa, gió mạnh thì hơi ẩm là từ nơi khác đưa tới, ko liên quan vườn mình .
cảm biến đo độ ẩm phụ thuộc bộ điều khiển . thường thì vài trăm là bao xài 1 năm .
em mua TP54 của thái thì mắc lắm . anh vô trại heo của CP sẽ thấy TP54, TP80 cả đống .

View attachment 2309652
Mấy anh trồng nhiều lắm mới xài cái này??

Hạng D
3/1/12
1.500
22.766
133
Mấy anh trồng nhiều lắm mới xài cái này??
Không nhiều anh. Mỗi giống lan/hồng vài ba giò. Cái chính là muốn tự động hoá khi hết dịch mà tập trung việc khác nhiều hơn chăm vườn thôi anh.

• Like
Reactions: Fordescape