Hạng D
3/3/16
1.682
3.076
113
40
Ra đường ai cũng được như bác thì xã hội tốt đẹp biết mấy. Giờ đa số bọn trưởng giả có được cái xe rồi học làm sang, nghênh ngang đủ đường. Chán cái ý thức giao thông.
bác đừng quơ đũa

không biết bác ở SG hay HN, SG mấy năm trở lại đây tiếng còi ít lắm rồi (trừ mấy đường xe container nhiều, còn mấy anh bus thì chịu). mình cũng lái hàng ngày và lâu lâu phải sử dụng còi vì sự an toàn hoặc cảnh báo đây.

chuyện ý thức giao thông ở VN thì bàn hết thế kỹ này chưa xong.

• Like
Reactions: tenHg and LocNguyen
Hạng B1
11/5/22
77
61
18
Đồng ý còi là không xấu, nó giúp an toàn cho mình và cảnh báo người khác an toàn hơn. Giả sử các bác đang lái con oto mà phía trước có 1 nhóm or 1 xe máy cứ chạy phía trước đầu xe mà còi vào nó cũng k tránh thì sao? Mình thường còi 1 lần nếu đang chạy đường thẳng và 2 lần khi qua giao lộ or khuất tầm nhìn. Thế thì còi bao nhiêu là đủ và nếu họ không tránh thì các bác xử lý sao ạ?

Hạng D
14/8/11
4.201
89.907
113
Đồng ý còi là không xấu, nó giúp an toàn cho mình và cảnh báo người khác an toàn hơn. Giả sử các bác đang lái con oto mà phía trước có 1 nhóm or 1 xe máy cứ chạy phía trước đầu xe mà còi vào nó cũng k tránh thì sao? Mình thường còi 1 lần nếu đang chạy đường thẳng và 2 lần khi qua giao lộ or khuất tầm nhìn. Thế thì còi bao nhiêu là đủ và nếu họ không tránh thì các bác xử lý sao ạ?

Với tôi ra đường, đi nhanh, thoáng , ít phải thắng hay đánh lái gấp là... mong muốn. Nhưng an toàn ( cho mình và mn xung quanh ) là bắt buộc. Cho nên, còi nhẹ mà họ không tránh tức là họ cố tình ( hoặc vì lý do nào khác mà không tránh ) thì kệ. Bình tĩnh chạy sau chờ đường thoáng, hay đủ điều kiện vượt thì vượt thôi.

Tôi hay gặp trường hợp sau. Ở cơ quan ra, xi nhan trái , sang làn trái để một đọan sau rẽ trái. Hầu hết đều ok nhưng thỉnh thoảng dù có khoảng trống, xe sau đang đi bình thường, thấy mình xi nhan là họ đẩy tốc độ lên ko cho mình sang( không hiểu vì sao ?)... gặp trường hợp này thì kệ cứ bình tĩnh giữ xi nhan, chạy làn của mình, tý xíu, vài nhịp thắng xe họ đuối, là có khoảng trống cho mình sang thôi . :D

• Like
Reactions: tenHg and LocNguyen
Hạng D
24/4/17
1.978
1.611
138
34
Đa phần xe bóp còi to và nguy hiểm là các ô nội ben, tải lớn, khách
Còn vnam ko bóp còi là nguy hiểm cực kỳ... ý thức tham gia giao thông rất kém, đang đi thì qua đường hay băng ngang bất chấp...
Ko được như thái đâu mà đưa lên so

• Like
Reactions: PalmH&G
Hạng B2
26/10/19
110
154
43
Giao thông VN quá phức tạp, em phải còi nhẹ trong các trường hợp:
- Đi chậm nhưng đi giữa đường
- Dàn hàng 2 trở lên nói chuyện
- Vừa đi vừa dùng điện thoại
- Qua đường, cắt ngang đường ưu tiên có dấu hiệu lơ đãng
- Vượt xe quá dài, xe có nhiều điểm mù
Các trường hợp này xảy ra khá nhiều nên đành phải ấn còi nhẹ. Phản đối các trường hợp còi dài, còi cướp đường, còi cho vui đường vui xá

Hạng D
1/7/10
2.039
1.255
133
giaotoviet.com
Dùng còi đơn giản là để tự bảo vệ mình; giống kiểu mình đang đi bộ; gặp 1 thèn cù bất bơ đang dán mắt điện thoại tính lủi mình; mình ko còn đường né => la lên Ế Ề thui. Mà lách né xong coi chừng rớt cống, chẳng hạn thế, haha.

Hạng B1
10/7/22
56
53
18
Với tôi ra đường, đi nhanh, thoáng , ít phải thắng hay đánh lái gấp là... mong muốn. Nhưng an toàn ( cho mình và mn xung quanh ) là bắt buộc. Cho nên, còi nhẹ mà họ không tránh tức là họ cố tình ( hoặc vì lý do nào khác mà không tránh ) thì kệ. Bình tĩnh chạy sau chờ đường thoáng, hay đủ điều kiện vượt thì vượt thôi.

Tôi hay gặp trường hợp sau. Ở cơ quan ra, xi nhan trái , sang làn trái để một đọan sau rẽ trái. Hầu hết đều ok nhưng thỉnh thoảng dù có khoảng trống, xe sau đang đi bình thường, thấy mình xi nhan là họ đẩy tốc độ lên ko cho mình sang( không hiểu vì sao ?)... gặp trường hợp này thì kệ cứ bình tĩnh giữ xi nhan, chạy làn của mình, tý xíu, vài nhịp thắng xe họ đuối, là có khoảng trống cho mình sang thôi . :D
Mình hoàn toàn đồng ý với bạn. Ai cũng chạy như bạn thì thế giới này tốt đẹp lắm. Mình ở VN lái xe mới mấy nghìn km, mặc dù đã hạn chế hết cỡ, mà dùng kèn cũng khoảng 5-6 lần gì đó thôi. So với bên Mỹ, mình lái hàng trăm nghìn km thì dùng còi cũng chưa tới 10 lần.

Đối với người quen lái bên nước ngoài như mình thì giao thông của VN thật sự rất tệ. Tệ từ ý thức, tệ cả sự kiên nhẫn, tệ đến sự bố trí không hợp lý của đèn đường (mình từng gặp đèn xanh đi thẳng mà hướng vuông góc lại có đèn xanh cho rẽ cắt đầu, chả hiểu ai bố trí kiểu đó).

Đi đường thì nên nhớ "don't make things worse" (đừng làm mọi thứ tồi tệ hơn). Nhường được thì nhường thôi, mình có thẩm quyền gì mà đòi "dạy người ta đi sao cho đúng" hay thực hiện hành động "trả đũa".

• Like
Reactions: kdldt and mazda6.
Hạng D
21/12/17
1.840
2.822
113
41
Em lúc mới mua xe thỉnh thoảng cũng bóp còi, chủ yếu để nhắc nhở xe máy chạy ẩu.

Tuy nhiên càng chạy xe nhiều thì em lại càng rất ít khi bóp, bởi vì có bóp mỏi tay thấy cũng chẳng có tác dụng gì mấy đối với mấy anh chị đi xe máy nên khỏi cần bóp luôn, tập trung lo né họ đi thì hơn.

Chỉnh sửa cuối: