Hạng C
3/6/16
544
12.407
93
Nay mới thấy còm này của anh.
Có lẽ anh cũng đã hiểu rằng vụ này xe khách chỉ có duy nhất 1 hợp đồng bảo hiểm.
Chỉ có 1 hợp đồng nhưng không dùng được vì đã có thủ phạm rồi :D thằng đấy phải chung đủ nếu công lý không là danh hài :D

Hạng F
16/7/15
6.347
26.284
113
Các bác đừng bị con ngáo ộp BH hớp hồn. Em đọc cái văn bản từ chối bảo hiểm thì thấy bọn đấy diễn giải mách quoé nhằm trốn trách nhiệm.

Trong hợp đồng BH của PTI bán ra, rõ ràng có 2 mục:
1 - TNDS với bên thứ 3 (nó loại trừ tài xế và hành khách, như bác dẫn bên trên)
2 - TNDS đối với hành khách.

View attachment 2234308
cả 2 cái này chỉ áp dụng (đền bù) khi XE MUA BẢO HIỂM SAI thôi anh ơi.
Nếu đã đền như anh nói, thì tự nhiên em mua thêm cái bảo hiểm Lái xe và Hành Khách riêng làm gì nhỉ? PTI lại lùa em à?

Hạng F
16/7/15
6.347
26.284
113
Cái anh nói gọi là Bảo hiểm Trùng, chỉ áp dụng cho tài sản, chi phí.

1 tài sản chỉ có 1 giá trị nhất định và cho dù có mua nhiều bảo hiểm của nhiều cty thì khi có toone thất, tổng os tiền nhận được cũng không vượt quá giá trị món tài sản đó.

Việc mua bảo hiểm trùng, chỉ làm giảm nhẹ tổn thất của các công ty bảo hiểm. Ví dụ 1 chiếc xe 1 tỷ, mua bảo hiểm ở 10 công ty thì khi bồi thường, mỗi công ty sẽ trả ~ 100 triệu :D

Còn các loại bảo hiểm liên quan đến tính mạng thì cứ thoải mái.
anh ơi, em đang mua BH tai nạn sức khỏe (khám chữa bệnh) ở 1 nơi, cùng lúc tham gia BHYT (theo luật) nhưng mỗi lần bệnh em chỉ được 1 bên chi trả thôi anh; LÝ DO: anh cần phải đủ chứng từ hợp lệ (vd: hóa đơn tài chính - chỉ có 1 bản chính duy nhất); nên anh không cách nào đòi quyền lợi cùng lúc cả 2 nơi được.

Hạng F
4/1/08
8.307
115.642
113
Lọc nước Watts
www.thietbiloc.com
cả 2 cái này chỉ áp dụng (đền bù) khi XE MUA BẢO HIỂM SAI thôi anh ơi.
Nếu đã đền như anh nói, thì tự nhiên em mua thêm cái bảo hiểm Lái xe và Hành Khách riêng làm gì nhỉ? PTI lại lùa em à?
Xe đăng ký kinh doanh vận tải hành khách bắt buộc phải mua BHTNDS đối với Hành khách (theo luật dân sự). Mức tối thiểu là 100Tr/người/vu. Phần này không liên quan tới lái xe.

Xe không đăng ký kinh doanh ... thì có thể tuỳ chọn mua hay không, nếu lâu lâu chở người nhà, bạn bè đi chơi. Cái tuỳ chọn này gọi là BH Tai nạn cho người ngồi trên xe. Mức tối thiểu chỉ 10tr/người/vụ. Người mua có thể yêu cầu tăng cao và đóng phí cao hơn.

• Like
Reactions: jarvis and nta139
Hạng F
16/7/15
6.347
26.284
113
Xe đăng ký kinh doanh vận tải hành khách bắt buộc phải mua BHTNDS đối với Hành khách (theo luật dân sự). Mức tối thiểu là 100Tr/người/vu. Phần này không liên quan tới lái xe.

Xe không đăng ký kinh doanh ... thì có thể tuỳ chọn mua hay không, nếu lâu lâu chở người nhà, bạn bè đi chơi. Cái tuỳ chọn này gọi là BH Tai nạn cho người ngồi trên xe. Mức tối thiểu chỉ 10tr/người/vụ. Người mua có thể yêu cầu tăng cao và đóng phí cao hơn.
nếu em không mua thêm, thì với TNDS bắt buộc/tự nguyện, em đều có 2 dòng như hình anh đưa lên. (năm đầu tiên em mua bh là như vậy)

Hạng F
4/1/08
8.307
115.642
113
Lọc nước Watts
www.thietbiloc.com
anh ơi, em đang mua BH tai nạn sức khỏe (khám chữa bệnh) ở 1 nơi, cùng lúc tham gia BHYT (theo luật) nhưng mỗi lần bệnh em chỉ được 1 bên chi trả thôi anh; LÝ DO: anh cần phải đủ chứng từ hợp lệ (vd: hóa đơn tài chính - chỉ có 1 bản chính duy nhất); nên anh không cách nào đòi quyền lợi cùng lúc cả 2 nơi được.
Chính xác. Những tổn thất có thể xác định bằng tiền, chỉ 1 nơi đền là đủ rồi.
Thực tế có nhiều đối tượng Trục lợi bảo hiểm nên luật buộc phải có chế tài bằng điều khoản như em đã copy. Có những tổn thất không có hoá đơn, ví dụ như cháy nhà xưởng.

• Like
Reactions: jarvis and nta139