Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Bật máy lạnh làm sôi nước

Hạng B1
15/9/04
64
0
0
Hanoi
Bác sỹ ơi, giúp em với!
Em chạy con Fiat Tempra, kô bật máy lạnh thì ok, nhưng cứ ấn AC là nước sôi sùng sục. Bác sỹ có toa thuốc nào cho con xe em nó uống với. Em ở Hà Nội, có bệnh viện nào rẻ nhờ bác sỹ viết giấy giới thiệu với

Hạng C
17/3/04
922
26
18
Vietnam
RE: Bật máy lạnh làm sôi nước

trước két nước có 2 cái quạt.khi bật AC 1 cái phải chạy,bác xem thử xem nó có chạy không?99,9% là không chạy.Nêú không chạy bác thử câu điện 12v vào xem nó có chạy không nhé.Nếu vẫn không thì ta đi mua cái quạt.Còn lúc đó nó chạy thì bác lại chạy vào đây gặp bác sĩ nhé:D

Hạng F
14/9/04
9.907
28.692
113
Q3

Nhớ câu đúng chiều nhé, ( Xem mũi tên AIR FLOW )

Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44

Lâu lắm mới thấy có bác chạy Fiat Tempra, xe em thì ngược lại với bác , tắt máy lạnh là toi vì quạt kia của em hỏng nên dùng nhờ quạt của máy lạnh.

Hạng B2
6/5/04
188
2
18
Ha Noi

Bác kiểm tra kỹ quạt xem có OK không, máy lạnh chạy có sâu không,
Nếu quạt mà OK thì phải đi kiểm tra hệ thống lạnh xem có tắc ở Fin lọc Gas không, thay cái khác là hết.

Hạng B1
15/9/04
64
0
0
Hanoi

Cái quạt như các bác gợi ý thì thằng chồng trước của con vợ em nó đã câu trực tiếp vào hệ thống điện rồi, không qua rơ-le nữa. Do vậy cứ bật khóa điện là cái quạt chạy.
Còn máy lạnh thì rất sâu. Hồi 30/4 e có chạy Cát Bà, vì phải đợi qua phà lâu và em vẫn để máy cho nó mát, đến được phà thì nước sôi trào ra. Sau đó em có tắt máy, để nguội rồi chêm thêm nước. Từ đó chở đi con vợ em bắt đầu giở chứng. Em đã đưa nó đi qua 1 số gara, kể cả cái gara gì đó ở đường Láng nơi họ thay dàn lạnh cho em 1 năm trước. Kết luận của tất cả các gara là không biết, theo dõi tiếp. Em nghĩ nó có vấn đề ở đâu đấy thôi. Hay la vì em không thay dàn lạnh zin của Fiat nên bây giờ nó bị di căn nhỉ. Ở với em Fiat này nó hơi chảnh. Đã là gái già rồi nhưng mỗi lần mua gì cho nó cũng cứ phải hàng hiệu, chính hãng, đắt trợn mắt luôn. Đồ lót cứ phải Triump không la không mặc, khóc oe oe. Các bác giúp em với, không thì chỉ có cách gả cho tay nào nhà giàu mua đồ hiệu cho em ấy thôi

Hạng B2
27/12/04
380
1
18

Bác chêm thêm nước gì?

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Đây là bệnh khá... phổ biến của em Tempra đó bác ạ, nhiều xe còn khá mới cũng bị nóng nuớc nữa ![&:]
Đa phần là do quạt điện yếu ( em nhớ không nhầm thì xe này chỉ có duy nhất 1 cái quạt, chạy nhiều tốc độ tùy theo nhu cầu !).
Cách khắc phục hiệu quả và ít tốn kém nhất thường là :
1. lắp thêm 1 quạt giải nhiệt cho dàn nóng máy lạnh!
2. thay quạt chính loại " to đùng vật vã", ở các tiệm điện xe hơi của SG hay chế sẵn mấy cây quạt to "khủng bố" treo bán, là để "riêng dành cho em" Tempra nhà bác đấy, giá thành khoảng 200K thôi...!
bác lưu ý là quạt có 2 tốc độ chạy, có thể là họ chỉ đấu tắt ở mức 1 mà thôi nên khi bác bật lạnh thì quạt không chạy đúng theo CS thiết kế. Bác kiểm tra lại xem quạt đã chạy hết tốc độ chưa nhé...!:)

Hạng B1
15/9/04
64
0
0
Hanoi

Cảm ơn bác sỹ đã sờ tay tới, em sẽ kiểm tra ngay. Hôm nay lại có 1 ông gợi ý là có thể quạt chạy ngược, khi bật AC. Em chưa có thời gian theo dõi. Bác sỹ cho em hỏi là liệu có trường hợp quạt chạy ngược không?
Trường hợp em muốn lắp thêm cái quạt giải nhiệt như đơn kê của bac sỹ thì mua ở đâu, kích thước có cần "to đùng vật vã" không, và vị trí lắp. Em hình dung là chỉ có thể lắp phía bên kia nếu muốn giải nhiệt (nghĩa là 2 quạt đối xứng nhau). Còn trường hợp em muốn thay quạt chính bằng cái "to đùng vật vã" bán ở SG, thì em phai ra đâu ở Hà Nội để có thế sở hữu nó. Bác sỹ có thể giới thiệu cho em 1 cái gara nào ở HaNội chuyên trị bệnh của Tempra không? mà giá thành hạt rẻ thôi, không thì em ly dị nó chứ không chịu mua hàng hiệu cho nó nữa đâu.

@uzats: dạ em chêm thêm nước Lavie. Em nghĩ nó cũng không ảnh hưởng lắm vì em nghĩ em Tempra chỉ chảnh đồ chứ không chảnh ăn

Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44

Hehe em nhà em bị bác tài lừa thay cho cái quạt tự chế vào:D , chạy nửa năm nay chẳng thấy em í phát hiện ra.