Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Bật máy lạnh làm sôi nước

Hạng B1
29/7/05
65
4
0
RE: Bật máy lạnh làm sôi nước

Quạt có chạy ngược hay không mà bác không biết thì đúng là bó tay với bác luôn :(
Trích đoạn: David

Hôm nay lại có 1 ông gợi ý là có thể quạt chạy ngược, khi bật AC. Em chưa có thời gian theo dõi. Bác sỹ cho em hỏi là liệu có trường hợp quạt chạy ngược không?

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Quạt có chạy ngược hay không mà bác không biết thì đúng là bó tay với bác luôn
KHông đơn giản đâu bác , với bác thì có thể dễ, nhưng với người khác thì lại khó phát hiện bác ạ !
Bây giờ, bác thử nghĩ xem : làm sao biết 1 cái quạt lắp ngược hay đúng chiều làm việc, và nếu lắp đúng thì chiều quay của nó thế nào là đúng ?
@ bác David : chỗ làm xe Fiat ở HN thì chắc là bác phải nhờ anh em OH thôi. Mà xe bác hy vọng không bị ngược quạt, vì nếu nó ngược thật thì có khi không bật máy lạnh cũng bị sôi nước rồi...!;)

Bị bấm 1 lỗ
7/8/05
15
1
0
53
TPHCM
google.com

Để tờ giấy bạc mỏng ra phiá trước quạt, nếu nó bị gió thổi bay thì quạt lắp đúng rồi, có phải ko vậy bác automat, bác lựm được thằng cu giống iem thế [8D]

Hạng B1
29/7/05
65
4
0

Quạt lắp đúng chiều làm việc ở vị trí nào là do thiết kế của từng loại xe đúng không bác (lắp trước "thổi hay lắp sau "hút" ) nhưng dù lắp trước hay lắp sau thì chiều gió của quạt phải ngược chiều với chiều chuyển động của xe . Còn chiều quay của quạt thì nhìn cái "cánh quạt" là biết nó xoay có đúng chiều không . Em nói như vậy có đúng không Bác Sỹ .

Nhân tiện bác giúp em cái vụ cao su chân máy em hỏi bác mấy bữa trước đi bác .

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Để tờ giấy bạc mỏng ra phiá trước quạt, nếu nó bị gió thổi bay thì quạt lắp đúng rồi, có phải ko vậy bác automat, bác lựm được thằng cu giống iem thế
Trước quạt là ở đâu hả bác ?[&:] Mà cách thử đó đã "giết chết" tiếng tăm của nhiều thợ điện lắm rùi đó pác, không nên dùng cách này!
Thằng Cu nhà em có vẻ hơi giống thằng cu nhà pác thật, nhưng có vẻ NGOAN hơn nhiều. Nhìn kỹ thì thấy, nó đang tập Kungfu, còn thằng cu nhà bác đang "bay" thuốc lắc thì phải
! Mà nghe bác nói làm em nhớ tới bầy trẻ con bạn mẫu giáo của con Nhí con em, chúng nó tới nhà em chơi xong khen : " Mặt bác giống mặt bạn Nhí ghê!".....:D Bó tay ![&:]
Quạt lắp đúng chiều làm việc ở vị trí nào là do thiết kế của từng loại xe đúng không bác (lắp trước "thổi hay lắp sau "hút" )
Cái em muốn đề cập là nếu 1 người thợ tháo ra và lắp vào cây quạt đó, nếu không may bị ngược thì làm sao nhận biết ? Hay khi cần lắp thêm 1 cái quạt chẳng hạn, phải chọn những yếu tố nào ngoài kích thước và công suất ? Bác thấy đó, không đơn giản đâu, bác David lúng túng cũng phải thôi...!
Vụ chân máy gì đó em có thấy đâu, bác cho em cái link đi, em hứa sẽ cố gắng tìm hiểu với bác ( biết đâu được chầu Cafe, hi hi !:D)...

Hạng B1
29/7/05
65
4
0

To Bác Sỹ : bài cao su chân máy em nhờ bác giúp là topic " Thay hết cao su chân máy tốn nhiêu? " đang ở trang đầu của E Garage đó bác .
cám ơn bác đã quan tâm

Hạng F
14/9/04
9.907
28.691
113
Q3

Trích đoạn: khovixe

Quạt lắp đúng chiều làm việc ở vị trí nào là do thiết kế của từng loại xe đúng không bác (lắp trước "thổi hay lắp sau "hút" ) nhưng dù lắp trước hay lắp sau thì chiều gió của quạt phải ngược chiều với chiều chuyển động của xe . Còn chiều quay của quạt thì nhìn cái "cánh quạt" là biết nó xoay có đúng chiều không . Em nói như vậy có đúng không Bác Sỹ .

Nhân tiện bác giúp em cái vụ cao su chân máy em hỏi bác mấy bữa trước đi bác .

Tui thấy 2 cái quạt của tui có ghi chiều gió AIR FLOW -> .

Hạng B1
15/9/04
64
0
0
Hanoi

Cảm ơn bác sỹ automatịt đã quan tâm đến bệnh của con vợ em. Hôm qua e kiểm tra lại, quạt đã được đấu tắt đến vị trí 2, tức là công suất cực đại (ông chồng cũ của con vợ em bảo thế). Vậy chỉ còn cách là lắp thêm quạt, hoặc chế thêm quạt thôi. Để em lượn thử chợ Giời xem có ai bán underwear cho con vợ em không.

Bác sỹ có câu "" Mặt bác giống mặt bạn Nhí ghê!"..... thật là hài hước. Quả không hổ danh OSPD của E-gara. Em mà có dịp vô SG, nhất định mời bác 1 chầu Cafe để mục kích chân tướng :D

@bác Khovixe: em không hiểu sao mà chiều của gió phải ngược chiều xe chạy. Như vậy nếu theo vật lý là giảm vận tốc, vậy sẽ giảm công suất làm mát. Bác cho em tý kỹ thuật để thỉnh thoảng em ba hoa với mấy thằng bạn chuyên lý của em với

@bác cakhoai: bác tài nhà bác lắp cái quạt gì ma hay vậy. Bác không biết trong nửa năm. (Xin lỗi các bác la em muốn quote từng đoạn như bác sỹ nhưng không được. Hay phố-rùm chỉ ưu tiên bác sỹ thôi nhỉ)

@bác Heresy chắc là đại gia của 189 Bùi Thị Xuân phải không

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

để dễ hiểu bác xem thí dụ này nhé

chiều xe chạy
<-

nếu chiều quạt cùng chiều xe chạy (là thế này)
<-

thì đứng trước đầu xe (khi xe dừng và nổ máy [8D]) bác sẽ thấy mát. vì quạt làm mát luôn lắp trước cái máy nên nếu gió tạo ra do quạt thổi ra đằng trước, máy sẽ không được làm mát. ở nhà có bao giờ bác mở quạt cho mát mà lại ngồi đằng sau cái quạt đâu

vì thế gió tạo ra do quạt phải luôn ngược chiều với xe chạy (dĩ nhiên trừ lúc bác đang de)
->

hôm nào bác thử hỏi "mấy thằng bạn chuyên lý" xem có đúng vậy không :D

Trích đoạn: David
@bác Khovixe: em không hiểu sao mà chiều của gió phải ngược chiều xe chạy. Như vậy nếu theo vật lý là giảm vận tốc, vậy sẽ giảm công suất làm mát. Bác cho em tý kỹ thuật để thỉnh thoảng em ba hoa với mấy thằng bạn chuyên lý của em với