Hạng D
26/10/10
1.678
14.155
113
Các anh nghĩ core banking nó là cái gì cao siêu vậy?

Core Banking chẳng qua chỉ là phần mềm nhưng phần mềm này được kiểm soát chặt chẽ, tránh sự can thiệt của con người, và giới hạn lỗi lầm . Mọi giao dịch đều được ghi lại và lưu trữ ít nhất 5 năm . Trình như thần cu mà mó vào là bị tóm trong vòng 3 nốt nhạc .

Hạng C
13/4/15
980
91.276
93
Hack để tự tạo tiền vào tài khoản cho mình dễ thế thì bọn hacker đã không phải mất công đi lừa thông tin tài khoản của người khác để chuyển tiền từ mấy tài khoản đó cho mình :D

Hạng D
6/12/07
1.353
14.576
113
Anh nào mất niềm tin thì anh đó ảnh hưởng đầu tiên. Lượng tiền gửi của dân & doanh nghiệp vào hệ thống ngân hàng vẫn tăng đều qua hàng năm. Số tiền lên đến hàng triệu tỷ đồng mỗi năm.
Nếu làm hồ sơ giấy thì có dấu vết thủ tục, nhưng online 100% thì IT ở level nào đó có can thiệp được không?
Fake hoặc xóa Log truy cập thì thần ku dễ dàng làm như trở bàn tay.
Em cũng hâm mộ thần ku lắm, nhưng hông thần tượng như anh.

• Like
Reactions: Tấn Dũng
Hạng D
6/12/07
1.353
14.576
113
Các anh nghĩ core banking nó là cái gì cao siêu vậy?
Nó bình thường thôi anh. Như ngân hàng em làm, cách đây 12 năm thôi, vài chục chi nhánh/điểm giao dịch mà core banking nó là....foxpro, hông kết nối. Cuối ngày là phải truyền dữ liệu bằng tay, em phải viết tool truyền tự động.
Core banking mà chỉ có....1 người viết, kiêm quản lý, kiêm tá lả. Em là cài win dạo, chỉ hỗ trợ thôi. Cả phòng IT của hệ thống có....4 người, bao gồm phó phòng 1 trưởng phòng. Em và thằng bạn chung lớp 1 đứa lo mạnh, 1 đứa lo hỗ trợ.
Sau thì nâng cấp core, thuê 1 đơn vị VN tự viết bằng Oracle, mà team đó cũng có mấy người.
Em thấy lỏng lẻo vậy mà sao NHNN vẫn chấp nhận. Sau nữa bên Ngân hàng có kéo em vào làm ebanking nhưng em thấy oải nên cứ ở lại cài win dạo, cuối tuần xách xe máy đi khắp nơi.

Giờ em nghỉ cuzng gần chục năm, chả biết nó thế nào. Nên em nghĩ ngân hàng cũng có ngân hàng này ngân hàng kia. Nhưng nếu xài core của bọn tư bổn thì khó chen dữ liệu vào lắm vì nó đã được kiểm chứng qua thời gian dài rồi.

Hạng B2
11/12/07
405
12.498
93
Nó bình thường thôi anh. Như ngân hàng em làm, cách đây 12 năm thôi, vài chục chi nhánh/điểm giao dịch mà core banking nó là....foxpro, hông kết nối. Cuối ngày là phải truyền dữ liệu bằng tay, em phải viết tool truyền tự động.
Core banking mà chỉ có....1 người viết, kiêm quản lý, kiêm tá lả. Em là cài win dạo, chỉ hỗ trợ thôi. Cả phòng IT của hệ thống có....4 người, bao gồm phó phòng 1 trưởng phòng. Em và thằng bạn chung lớp 1 đứa lo mạnh, 1 đứa lo hỗ trợ.
Sau thì nâng cấp core, thuê 1 đơn vị VN tự viết bằng Oracle, mà team đó cũng có mấy người.
Em thấy lỏng lẻo vậy mà sao NHNN vẫn chấp nhận. Sau nữa bên Ngân hàng có kéo em vào làm ebanking nhưng em thấy oải nên cứ ở lại cài win dạo, cuối tuần xách xe máy đi khắp nơi.

Giờ em nghỉ cuzng gần chục năm, chả biết nó thế nào. Nên em nghĩ ngân hàng cũng có ngân hàng này ngân hàng kia. Nhưng nếu xài core của bọn tư bổn thì khó chen dữ liệu vào lắm vì nó đã được kiểm chứng qua thời gian dài rồi.
Một phần mềm kế toán của bọn Tây cũng đã không cho user can thiệp vào nhật ký truy cập, nhật ký làm việc rồi, phần mềm cho bank nó chặt chẽ hơn chứ nhỉ!

Tập Lái
6/8/14
34
6.448
83
Core Banking chẳng qua chỉ là phần mềm nhưng phần mềm này được kiểm soát chặt chẽ, tránh sự can thiệt của con người, và giới hạn lỗi lầm . Mọi giao dịch đều được ghi lại và lưu trữ ít nhất 5 năm . Trình như thần cu mà mó vào là bị tóm trong vòng 3 nốt nhạc .
thì đúng là core banking chỉ là phần mềm nghiệp vụ ngân hàng chạy trên server đặt tại một địa điểm chính , thay thì mỗi chi nhánh mỗi VPGD sử dụng riêng 1 phần mềm,

Bỏ qua chuyện hacker, nói để tránh sự can thiệp của con người là sai, con người vẫn phải can thiệp bình thường chứ bác.

Đã là phần mềm thì không thể tránh lỗi xử lý database, rồi cũng không thể khỏi khỏi hư hỏng vật lý trên server chính (dù có raid harddisk, server subdomain, server backup ...)

Các core banking đều cho phép IT ngân hàng code thêm nhiều nghiệp vụ mới , rủi ro là có, ví dụ nối các ví điện tử vào core banking hiện nay cũng đã có nhiều cảnh báo, rủi ro về mã OTP cũng đã có cảnh báo

Hạng D
15/7/11
1.073
2.708
113
Bà này hiền quá, 7 8 tháng ko nhận đc tiền lãi mà im re.
Em mà chậm tiền lãi 1 ngày thôi là em căng băng rôn trước cổng NH rồi.
Hiền gì mà hiền quá, thấy thương dễ sợ.

• Haha
Reactions: ngr040 and tuando
Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
93.956
113
Bà này hiền quá, 7 8 tháng ko nhận đc tiền lãi mà im re.
Em mà chậm tiền lãi 1 ngày thôi là em căng băng rôn trước cổng NH rồi.
Hiền gì mà hiền quá, thấy thương dễ sợ.
Nên ngân hàng có thích chơi với anh đâu!!! :3dcuoigif: