Tập Lái
9/1/18
2
0
1
37
Mình là người mua nhà. Trong hợp đồng đặt cọc bên bán có ghi rõ là sẽ bao toàn bộ chi phí sang tên sổ hồng. Mình có tìm hiểu quy trình các bước còn lại là ngày ra công chứng thì 2 bên ký tên (chưa đóng dấu), sau đó ra bank thì mình sẽ chuyền nốt tiền mua nhà còn lại (sau khi trừ đi khoảng 50 triệu làm tin cho thủ tục sang tên sau này), tại bank thì người bán sẽ giao toàn bộ giấy tờ gồm sổ hồng cho mình và mình sẽ quay lại phòng công chứng đóng dấu hợp đồng mua bán và cầm về.

Mình đang thắc mắc là trường hợp sau khi công chứng xong, đã chuyển hết tiền nhà cho người bán rồi mà nếu mình vẫn để cho người bán cầm sổ hồng để họ đi làm sang tên sổ hồng cho mình thì liệu có rủi ro là họ cầm sổ đó đi vay ngân hàng hoặc trốn mất không?

Ngoài ra các bước mình tìm hiểu ở trên có an toàn chưa? Mong mọi người chỉ giúp vì lần đầu tiên mình đi mua nhà. Mình nói thêm là nhà này hiện chưa hoàn công và đang xây sai phép (dư 1 lầu mà không có giấy phép xây dựng).

Hạng B1
7/4/18
80
100
18
49
Nếu là mình thì mình sẽ cầm sổ đi với họ.
Chúc bác may mắn!

Tập Lái
9/6/18
5
3
3
44
Theo em bác nên yêu cầu người bán làm giấy ủy quyền để bác đi làm thủ tục thì yên tâm hơn.

Hạng B1
20/12/12
90
99
23
Theo em bác nên yêu cầu người bán làm giấy ủy quyền để bác đi làm thủ tục thì yên tâm hơn.
Bác này nói đúng đấy, nhưng chưa đủ : người mua muốn cầm sổ thì phải trả hết tiền mua nhà đất, chỉ giữ lại tiền thuế TNCN và lệ phí trước bạ theo giá bán ghi trong HĐCC.

Hạng D
18/9/15
2.405
2.774
113
Bác này nói đúng đấy, nhưng chưa đủ : người mua muốn cầm sổ thì phải trả hết tiền mua nhà đất, chỉ giữ lại tiền thuế TNCN và lệ phí trước bạ theo giá bán ghi trong HĐCC.
Hoàn toàn chính xác.

Hạng D
18/8/15
1.288
1.644
113
43
Bên bán và bên mua uỷ quyền cho bên công chứng làm dịch vụ luôn cho khoẻ. Lúc này chủ yếu bên mua và bên công chứng làm việc, còn bên bán sau khi trừ tiền thuế này nọ thì coi như xong.

Hạng D
2/3/11
2.436
29.626
113
Hđ ký xong thì pcc đâu cho cầm ra đâu. Thường thì 1 ng mua 1 ng bán ở lại pcc, đội còn lại ra bank , tiền chuyển xong thì báo cho pcc ok, họ sẽ đưa hồ sơ đi đóng dấu và nộp tiền phí. Lúc đó mỗi bên 1 hđ cầm về. Ở bank thì ng bán đưa tất cả giấy tờ cần thiết cho ng mua luôn. Thường thì bên mua nhận uq đi làm giấy tờ nộp thuế sang tên luôn.

• Like
Reactions: feverest
Hạng D
18/8/15
1.288
1.644
113
43
Thường pcc nó sẽ làm chặt chẽ cái này. Phần đổi chủ uỷ quyền sale cò, hoặc bên pcc chắc cũng đảm nhận đc việc này... nên nghe chủ thớt nói bên bán vẫn cầm sổ đc mà lại ra pcc thì lạ. Pcc nó thủ tục chặt chẽ á, đâu dễ vậy.