Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi biến ổ CD & radio thành ampli được ko?

Hạng B1
15/2/05
77
1
0
Em định lắp thêm cái ổ đọc đĩa MP3 của TQ cho xe nhưng tín hiệu audio out quá nhỏ không lắp trực tiếp vào loa được, cần phải có amply để khuyếch đại.

Em tính có phải câu vào cái đầu CD/radio sẵn có cho nó gọn và kinh tế:
- Tìm xem đầu vào của phần khuyếch đại công suất ở đâu? sau đó hàn jắc cái hoa sen vào câu ra.

nhưng em vẫn vướng không biết chuyển chế độ CD/Radio/audio in như thế nào? Em đang dùng cái đầu Pionner chỉ có 1 nút chuyển: Radio->CD->Off

có bác nào rành, góp ý em với (đừng khuyên em là nên mua thêm một cái gì nhé, em sợ nhìn thầy mặt bà xã lúc đó lắm) he he

Hạng B2
10/4/05
216
1
0
53
Hà Nội
RE: biến ổ CD & radio thành ampli được ko?

Bác lắp qua cái FM transmiter, thiệt hại khoảng 100K.
Bác tham khảo ở đây:
http://www.otosaigon.com/Forum/tm.aspx?m=76653

Vợ bác sẽ cười rất tươi:D

Hạng C
23/9/04
565
4
18
57
Interstate Highway

Bác mang cái đầu ra cho thợ nói họ cấy cho đường line-in vào FM, nhưng tất cả giải pháp này (kể cả dùng FM Transmitter) đều nghe không ra sao cả (đã thử). Cách tốt nhất là bác mua cái khác có line-in thay cái đầu kèm theo xe. Giá cũng rẻ thôi mà.

Hạng B2
20/4/05
261
4
16

Trích đoạn: 2snguyen

Bác mang cái đầu ra cho thợ nói họ cấy cho đường line-in vào FM, nhưng tất cả giải pháp này (kể cả dùng FM Transmitter) đều nghe không ra sao cả (đã thử). Cách tốt nhất là bác mua cái khác có line-in thay cái đầu kèm theo xe. Giá cũng rẻ thôi mà.

Bác nói thế nào ý chứ,Em đấu line in vào CD và nghe rất ổn.Nếu nguồn vào tốt thì nghe hay hơn hẳn VD em dùng đầu MiniDisc ở ngoài cho chất lương âm thanh hay hơn hẳn do tín hiệu âm thanh của MD là 44000 Mhz

Hạng B2
10/4/05
216
1
0
53
Hà Nội

Trích đoạn: chaien

Bác nói thế nào ý chứ,Em đấu line in vào CD và nghe rất ổn.Nếu nguồn vào tốt thì nghe hay hơn hẳn VD em dùng đầu MiniDisc ở ngoài cho chất lương âm thanh hay hơn hẳn do tín hiệu âm thanh của MD là 44000 Mhz

Dải âm thanh tai người nghe được chỉ trong khoảng 20 Hz đến 25 KHz thôi bác ơi:D

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
91.725
113

Trích đoạn: duonghuy

Em định lắp thêm cái ổ đọc đĩa MP3 của TQ cho xe nhưng tín hiệu audio out quá nhỏ không lắp trực tiếp vào loa được, cần phải có amply để khuyếch đại.

Em tính có phải câu vào cái đầu CD/radio sẵn có cho nó gọn và kinh tế:
- Tìm xem đầu vào của phần khuyếch đại công suất ở đâu? sau đó hàn jắc cái hoa sen vào câu ra.

nhưng em vẫn vướng không biết chuyển chế độ CD/Radio/audio in như thế nào? Em đang dùng cái đầu Pionner chỉ có 1 nút chuyển: Radio->CD->Off

có bác nào rành, góp ý em với (đừng khuyên em là nên mua thêm một cái gì nhé, em sợ nhìn thầy mặt bà xã lúc đó lắm) he he

Bác mua thêm cái dây này là xong! http://www.pioneer.co.uk/uk/product_detail.jsp?product_id=9050&taxonomy_id=25-38

P/S: Đồ Pioneer thì tôi không rõ nhưng đầu Kenwood của tôi cũng đã mua thêm cái dây tương tự thế này. Dùng rất ổn.

Hạng B2
22/5/04
243
47
28
HCM

Bác nên xem kỷ đầu CD/Radio của Pioneer thường có đầu linein đó. Nếu không bác tắt đầu CD đi và nhấn hơi lâu vào nút F (Function) vào chế độ setup và tìm xem có phần chuyển chế độ AUX: off/on. Lúc này khi nhấn nút source sẽ có thêm phần AUX đó. Thế Pioneer của bác model gi vậy?

Hạng C
1/3/04
572
186
43
Vietnam

Dải âm thanh tai người nghe được chỉ trong khoảng 20 Hz đến 25 KHz thôi bác ơi
Bác VCTV nói không sai, nhưng không cùng vấn đề bác Chaien mập lồi rốn đang nói: 44.100kHz là Sample Rate - một dạng tiêu chuẩn âm thanh (chuẩn của đĩa CD) chứ không phải tai mình nghe thẳng cái tần số đó ;)
Mấy cái FM Transmitter xịn mấy nó cũng chỉ cho chất lượng âm thanh bằng Radio thôi (22.00kHz) - vì chính nó là Radio mà! Em đang xài con iTrip với máy iPod, nói chung không lại được CD, âm thanh hơi lẹt xẹt - không trong trẻo. Nếu tìm cách chế cái line in là hay nhất.

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
91.725
113

Đúng đấy các bác ạ!
Giải pháp sử dụng FM Transmiter không ổn lắm về mặt chất lượng còn việc can thiệp để cấy thêm đường line in vào ổ CD thì đòi hỏi có trình độ điện tử (hoặc đi thuê). Vì thế giải pháp toàn vẹn và đơn giản nhất là mua AUX adapter của hãng (hãng nào cũng có).

P/S: Tuy nhiên adapter này chỉ khoảng 20USD nhưng thường phải đặt mua từ nước ngoài.

Hạng B2
10/4/05
216
1
0
53
Hà Nội

Những cái đầu CD đời cũ ko có chân cắm cho jack AUX Adaptor như bác Tuandq giới thiệu đâu:(.

Việc móc Line In về nguyên tắc máy nào cũng có thể làm được, tuy nhiên phải biết 1 chút về điện tử:
- Đối với các loại Radio Cassette/CD điều chỉnh Volume quay (loại cơ khí, quay gần hết 1 vòng là kịch) thì rất đơn giản: các bác chỉ cần tách dây tín hiệu nối với điểm trên của chiết áp Volume, đấu ổ Line in vào qua 1 công tắc gạt 2 chiều là xong, nhớ dùng dây có bọc kim để tránh bị nhiễu ù.
- Đối với loại Radio/CD đời mới dùng Volume bấm tiến lùi hoặc quay nhiều vòng thì phức tạp hơn, phải có máy hiện sóng (Oscciloscope) để tìm cho đúng chân IC chuyển mạch Audio thì nghe mới hay. Cái này thì phải thuê thợ chuyên nghiệp rồi:D