Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Bình ắc quy kín...

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn
Nó là ắc quy kín chứ kg phải ắc qui khô. Loại này chỉ châm nước đầy bình 1 lần và nút kín lại. Xài đến khi chai thì ...vứt. Thợ VN có mẹo mở ra xúc bình, châm nước mới thêm lần nữa nhưng coi bộ kg ăn thua.
Theo kinh nghiệm của các bác tài thì ắc uy kín tuổi thọ ngắn và hay mất điện nếu kg được nạp đủ. Vì vậy, khi bình hư thì nên thay bằng bình ắc qui thường cho khỏe và rẻ.

Em có hỏi về bình ắc quy của em thì được bác Gấu trả lời như trên.
Ở đây có thêm 1 khái niệm là bình ắc quy kín

Bình ắc quy kín...

Bình ắc quy kín...

Như vậy bình ắc quy kín thì không được châm thêm nước vào à các pác? Nhìn hình trên thì em thấy chủ xe trước chắc cũng đã mở ra rồi... (em xem một con ắc quy khác cũng tương tự như vậy).
Nêú giả sử em châm thêm nước cất vào thì có sao không?
Thanks các pác.

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té
RE: Bình ắc quy kín...

Em không hiểu kín hay hở thế nào chứ vừa rồi em thay cái bình của con Attila nhà em cũng vậy, tức là họ đem cái bình ra, rút mấy cái nút đổ bình nước kèm theo vào, xong đậy nút lại, không cần sạt, họ bảo là đi chừng nào hư thì vứt, không châm nước gì hết.

Hạng C
19/4/06
503
7
0

thế thì chắc là không có lỗ thông hơi các bác nhể? không biết có bao giờ nó...."bục" một cái không nhỉ!:D, nhưng chắc nó cũng sạch sẽ như ac khô cac bác nhỉ!

Hạng C
22/7/04
965
20
18
49

@ bác songnguyen

Phân biệt bước đầu giữa bình kín và hở là nút để châm nước của ắc quy hở thường nhô cao và có thể vặn ra dễ ràng. Còn ắc-quy kín thì nút nằm chìm. Đóng vào rồi thì khó cạy ra. Riêng đối với ắc quy hở dùng cho xe máy có thêm lỗ thoát hơi + axit dư ở bên hông.

@ Bác songlam

Ắc quy kín thay hoặc châm thêm nước cất đều được. Tuy vậy, ít có tác dụng vì ắc-quy kín bị giảm chất lượng là do bản cực bị chai, cong vênh là chính chứ kg phải do thiếu nước.

Trong dân dụng chỉ xài 2 loại ắc quy bình kín và bình hở là chính. Khái niệm ắc quy "khô" là do bà con lúc đầu thấy nó kín quá và kg phải châm nước; lại giống mấy cái ắc-quy US Army hay dùng thời xưa nên có nhầm lẫn.
Thực ra, ắc-quy khô chính là các loại ...PIN XẠC và nó chẳng rẻ tý nào nếu to bằng cái ắc quy xe hơi. Vì vậy, loại này thường dùng trong quân đội; hoặc các thiết bị nhỏ, để trong điều kiện làm việc khắc nhiệt, yêu cầu an toàn hóa chất cao...

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Thanks Pác Gấu. Pác giải thích thêm em đã rõ...

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Còn độ bền thì bình con Attila thì mới qua thời hạn bảo hành 2 tháng đã tèo rồi, trong khi cái bình châm nước của con Dream thì xài 2 năm rồi vẫn ổn. Cái bình kín nó tiện là không cần chăm sóc hàng tháng, chừng nào đề nghe ặc ặc là biết tèo rồi. Còn bình châm nước nếu hàng tháng đem đi súc rửa, châm nước thường xuyên thì xài bền lắm (em hay làm chổ accu Cửu Hiệp - góc 3/2-Ng. Tri Phương)