Tập Lái
3/3/05
20
0
0
Hà Nội
RE: BMW chết bộ EML

Cám ơn bác Der thật nhiều, tại tôi trót yêu xe của Đức nên có nhiều thắc mắc hi
vọng bác không thấy phiền lòng. mong được các bác chỉ giáo

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Trích đoạn: nguyen hai nam

Cám ơn bác Der thật nhiều, tại tôi trót yêu xe của Đức nên có nhiều thắc mắc hi
vọng bác không thấy phiền lòng. mong được các bác chỉ giáo
Yêu xe Đức cũngnhư yêu 1 cô gái trẻ , khỏe, đẹp , thẳng thắn và thủy chung ...đau có gì lạ đâu Bác :) ( Trừ Opel ra Bác nhé !!! )

Hạng C
15/9/04
518
311
73
HCM City
www.facebook.com

em trước giờ vẫn nghe nói về EML nhưng qua bài phân tích của bác Der thì đã hiểu rõ hơn ...cám ơn bác nhiều lắm

;)

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

bác Đè ơi tóm lại là EML nó có hình dạng thế nào,nằm ở đâu?Hay nó chỉ là 1 software nằm trong ECU hả bác?
Vấn đề ở chỗ em có EPC của BMW mà em không tìm được EML:(:(
Còn cái cảm biến lượng khí nạp :Cái này xưa em tháo cái nắp ra chỉnh lung tung suốt:D:D:D.BMW 318 1992 M42.Cấu tạo nó cũng đơn giản : 1cái kim quay trên 1 vòng cảm biến điện trở,cái kim được giữ bằng 1 vòng lò xo đàn hồi.Khi gió chạy qua nó thì cái kim chạy trên vồng cảm biến ,cho ra ECU dòng điện có hiệu điện thế thay đổi.Bình thường nó rất ít hỏng(hỏng khi bị nghịch hoặc bị ngấm nước là chủ yếu).Hiện tượng khi nó hỏng: nổ không đều,khói đen,ga to thì chết máy...tóm lại không thể chạy được.NHư trường hợp của bác EML em cũng muốn biết là nó hỏng cái gì để học tập:D:D:D Em biết 1 việc sự thật là ECU của các bmw ĐỜI mới rất là củ chuối.Hơn nữa BMW ở VN cũng thiếu rất nhiều chức năng ECU so với sản xuất tại Châu Âu(mĩ).

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Trích đoạn: GAZ69

bác Đè ơi tóm lại là EML nó có hình dạng thế nào,nằm ở đâu?Hay nó chỉ là 1 software nằm trong ECU hả bác?
Vấn đề ở chỗ em có EPC của BMW mà em không tìm được EML:(:(
Tóm lại là :
Bác quan sát kỹ cục này nhé :

EML.bmp

Mọi người chắc chắn sẽ gọi nó là Bộ điều khiển trung tâm , bao gồm chức năng của ECU , chỉ có mỗi một khác biệt , là : Nếu xe có trang Bị chức năng EML thì Bộ ĐK này sẽ có thêm cổng để nhận các tín hiệu từ những cảm biến có liên quan tới chức năng EML và cổng dẫn tín hiệu thừa hành cho các cơ cấu liên quan đến chức năng đó ( EML ) ; sẽ có những bộ Điều khiển giống hệt như vậy, chỉ khác nhau ở các chân cắm dành cho xe không có chức năng EML
Gắn cùng 1 hộp, nhưng chức năng phân chia rõ ràng , EML có thể coi là 1 cơ cấu ( tất nhien kèm theo chức năng ) bổ trợ cho hoạt dộng của ECU nhằm cải tiến hơn nữa vận hành của xe. EML không phải là phần mềm..mà là 1 bộ phận có thể tháo ròi khỏi ECU ( Đang nói riêng xe BMW Bác nhé )
EPC Bác nói có phải là EDC tiếng Đức chăng ?? Elektronische Dämpfer Control (EDC). Kiểm soát bằng Điện tử đối với hệ thống giảm chấn !!!

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

vậy là em hỉu rùi:DCái EPC em nói là electric parts catalogue dùng trong hãng BMW để tìm phụ tùng.
À nhân tiện em muốn hỏi bác Đè 1 việc,hoặc bác nào nắm được nguyên lí thì lên tiếng giúp em nhé:
Bộ báo động-mở khóa cửa lock module( hoặc immobilizer)của các xe đời mới đều có thêm chức năng chống trộm(nổ máy)bằng cách can thiệp vào hoạt động của ECU.Em không biết nó can thiệp(cắt dòng hay gây mất điện Âm của ECU) bằng cách nào.????EM tính vứt cái bộ trên xe của em,lắp bộ khác mà không biết cụ thể làm như thế nào???????:)