Hạng C
11/6/15
593
1.629
93
Quận Bình Thạnh
Đại diện BYD Việt Nam cho biết, vẫn sẽ giữ nguyên tên gọi Tang cho mẫu CUV/SUV điện 7 chỗ sắp ra mắt của hãng do có những ý nghĩa riêng.

BYD-Tang-2024.webp

Sau khi gra mắt thị trường Việt bằng 3 mẫu xe Seal, Dolphin, Alto 3, BYD sẽ tiếp tục ra mắt mẫu BYD Tang trong tháng 10/2024. BYD Tang nằm trong phân khúc CUV/SUV điện cỡ D, có kích thước tương đương với các mẫu như Hyundai Santa Fe, Kia Sorento hay Mazda CX-8. Mẫu xe điện 7 chỗ này có phạm vi hoạt động đến 600 km.

BYD Tang 1.jpg

BYD Tang bán ra tại Trung Quốc và một số thị trường quốc tế, và nhận được sự yêu mến từ khách hàng. Tuy nhiên, ngay từ khi được thông báo sẽ phân phối tại Việt Nam, BYD Tang đã thu hút sự chú ý của giới truyền thông cũng như khách hàng do tên gọi của mẫu xe này.

Theo BYD, "Tang" được phiên âm từ chữ "Đường" trong tiếng Hán. Tuy nhiên, ở Việt Nam, từ "Tang" lại liên quan đến những khía cạnh đau thương, tiêu cực, khiến nhiều người không thoải mái khi nhắc đến. Điều này có thể khiến nhiều khách hàng e ngại khi giới thiệu chiếc xe này, như câu nói đùa: "Mua xe Tang".

BYD Tang 2.jpg

Theo ông Võ Minh Lực, Giám đốc điều hành BYD Việt Nam, đã giải thích rằng công ty đã nghiên cứu kỹ lưỡng về vấn đề này. Theo ông, "Tang" là tên quốc tế của mẫu xe và việc đổi tên sẽ gặp nhiều trở ngại pháp lý, mất ít nhất 6 tháng. Chính vì vậy, để duy trì sự đồng nhất với thị trường quốc tế và giúp khách hàng dễ dàng tiếp cận, BYD VN đã quyết định giữ nguyên tên gọi này.

Ngoài ra, ông Lực cũng chia sẻ rằng trong giai đoạn đầu phân phối BYD Tang tại Việt Nam, công ty chưa chú trọng đến chỉ tiêu doanh số bán hàng mà muốn tập trung vào việc cung cấp sản phẩm mới, giúp khách hàng trải nghiệm các công nghệ tiên tiến.

BYD-Tang-2024-Interior-1200x720.jpg.webp

Trên thế giới việc đổi tên xe để phù hợp với bản sắc, văn hóa địa phương là chuyện không hề hiếm. Một vài hãng xe ô tô gặp thiếu sót lớn khi không nghiên cứu kỹ về ngôn ngữ bản địa khi đặt tên xe dẫn đến những thất bại không mong muốn. Ngược lại, một số mẫu xe nhờ đổi tên mà gây được thiện cảm lớn với người tiêu dùng.

. Chevrolet đặt tên chiếc coupe rất điệu đà của mình là Nova. Trong tiếng Tây Ban Nha, Nova còn có nghĩa khác là "không chạy được". Thật khó để mẫu xe này đạt doanh số tốt khi ý nghĩa của nó lại tiêu cực như thế ở thị trường này.

. Mazda Laputa, một mẫu xe của Nhật Bản cũng đã gặp "khó" tại thị trường Tây Ban Nha khi "Laputa" trong tiếng Tây Ban Nha có nghĩa là "gái điếm".​

. Trong khi đó, hãng General Motors (GM) từng phải sửa lại tên mẫu xe Buick LaCrosse ở Canada, vì tại vùng Quebec, trong ngôn ngữ lóng của giới trẻ nói tiếng Pháp, từ này có nghĩa là "thủ dâm".

. Xe bán tải F-150 là chiếc xe bán chạy nhất tại Mỹ với doanh số hàng trăm nghìn chiếc mỗi năm. Ở thị trường Mexico, nó có tên Ford Lobo. Trong tiếng Tây Ban Nha, Lobo có nghĩa là "con sói", có vẻ giống như phong cách mà chiếc xe bán tải này muốn hướng tới.

BYD Tang 3.jpg

>>>Xem thêm
Các bác nghĩ sao về việc kiên quyết giữ tên của hãng BYD?

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: CuBiMi and kudo1908
Hạng C
18/5/20
756
1.102
93
Bữa có người dịch mấy tên xe của nó liên quan tới mấy cái tên thời phong kiến: tần hán đường

Hạng B2
25/8/18
176
221
43
38
Hãng đã cũng tính trước là bán ko được, chỉ đưa về để đánh giá thị trường thôi. Cái nào bán được thì bán không thì rút lui, giai đoạn đầu mà với hãng không quan trọng lắm đâu, ai muốn xem và lái thử thì lại showwrooom, xong đi về !!! Hợp lý thì cho 1 like.

Hạng D
11/4/10
1.556
3.243
113
TP.HCM
Em đang Cafe, rãnh rỗi sinh nông nỗi, vào OS SG..dạ, xin phép bịa ra cái Kịch bản vui hầu chuyện các ACE cho vui nha.
Có anh chồng muốn mua 1 chiếc xe tặng cho vợ, nhưng ngại chưa biết giải thích sao với cái tên xe TANG này, anh Sale bán xe bảo vụ đó để em lo, và sau đây là lời thoại gợi ý:

* Màn 1:
Chồng: em yêu, em có muốn đổi xe mới chạy hông? Xe em mua, đang chạy cũng hơn năm zồi, cũng hơi cũ òi, em đi xe mới cho hợp với phong cách trẻ trung của em nhe.. :D
Vợ: Hôm nay ông lại muốn gì nữa đây? Đừng có xạo à nhen,..mà xe gì? đẹp hông? mắc tiền hông? (vui vẻ, hớn hở..)
C: Đẹp, lăn bánh tầm tỷ zưỡi luôn á, ko phải hạng xoàng đâu,..Bx yên tâm, là xe điện nên máy chạy im zu à,..(lơ lơ cái tên xe cái đã..hoãn binh nói ra cái tên xe :D )
V: Ờ, Ờ,..vậy bx cám ơn ox trước nhe, xe EV thì êm rồi, tỷ rưỡi lận mà...à mà xe gì?
C: (Lí nhí trong miệng): Xe TANG em nhe..em biết xe tang hông? o_O

V: Hự, Uh,..Bụp,..choảng, bụp,..choảng,..hự Ưzz, tang nè, tang nè,..ông đi chết 1 mình ông đi. :eek:

Sale: Chị,..cho em giải thích đã,..cho dù là xe tang thật thì ai cũng phải đi 1 lần trong đời mà chị,..nó còn thiết thực hơn xe hoa nữa á Chị,..mấy chiếc xe khác chưa chắc làm được à.
V: Thế à? Thế thì anh đem cái xe TANG ấy về phục vụ cho gia đình anh trước đi nhe. Cút!

* Màn 2:
1 TG sau, những ngày giáp Tết..(Xe vẫn chưa dám chốt lấy): 2 Cha con nói chuyện với nhau:
- Thằng 4 tò tò đâu rồi: Sắp xếp lấy xe mới chạy trước tết kịp ko con? bửa nào lấy xe cho BM có giang đi chúc Tết gđ Anh-Chị bên xui coi...
...nói xong OG điện khoe bên xui và hẹn luôn cho nó nóng..
- OG: A Nhô,..Chị xui đó hả? A/Chị khỏe hông? Tết này Gđ em xuống thăm AC xui nha, thằng 4 Tò Tò sắp sắm xe mới, sẵn tiện mời AC đi 1 vòng dạo phố trên chiếc xe mới luôn nhe..
- Xui: vậy hả?, vậy Tết này vui à nha..mà AC xuống chơi với VC em là quí lắm rồi, đi xe nào hổng được,..mà được vậy thì vui quá,. xe cộ gì mới nữa hả?, ờ mà nếu xe còn chổ thì cho mấy đứa cháu đi chung cho vui cũng hay,..Xe gì vậy anh xui?
- OG: Ờ, à,..để em hỏi lại cái...4 ơi, xe gì vậy Tư ơi..má vợ mầy hỏi gđ mình Tết này đi xe gì xuống?
Con: Dạ, nhà mình đi Xe TANG Ba nhe,..
- Xui:(chắc nghe được): Thôi thôi, AC cứ ở trển đi, ko cần AC đi thăm gđ em đâu,..Cúp máy cái rụp! :D