CAD confirmed
Hạng B2
5/6/08
182
2
18
54
HỒ CHÍ MINH
www.cad.vn
Nói đến việc mất cắp và việc thay hàng không chính hãng của các Chú Dealer của Mer tại VN là một trong những vấn đề nhức nhối. . . . . !!!???  Thật sự tệ hại tại thị trường VN (Bắc cũng như Nam. . .). Em cũng vài lần gặp phải vấn đề này:

1. Một lần thay Lọc gió, lọc xăng, lọc nhớt (bảo dưỡng định kỳ), sau khi thay đến lọc xăng, một chú thợ nói : "Em có một lọc xăng hàng xách tay giá tổt, Em thay cho Anh nhé!, giá chỉ bằng 1/3 của chính hãng. . . . . ", vừa nói Chú thợ chìa ngay cho Em hàng, cũng Mer, với những người không kinh nghiệm, không thể nào phân biệt hàng nào thật hàng nào giả. . . Bó tay luôn !!! Em nghỉ bụng, nếu không phải là chủ xe mà là một tài xế thì Em chơi với Chú thợ này ngay, tội gì !! Có tiền bỏ túi, Chủ cóc mà biết xe mình thay hàng gì??!!!.

2. Một lần khác, Em nhớ như in tối hôm trước khi đem xe vô hãng (à quên Dealer của hãng mới đúng chứ !!) để dặm vá vài chổ, (các đèn xe đều bình an không vấn đề gì), tức nhiên phải để xe nằm sửa vài ngày. Ngay tối hôm ngày nhận xe, cái đèn Bixenon bên tài tắt ngúm củ tỏi. Hôm sau khiếu nại, bị các Bác Dealer lắc đầu quầy quậy, không xác nhận trách nhiệm. . . .Lại bó tay !!!. Sau khi kiểm tra, các bác ấy xác định bị hư cục kích nguồn (cục balack gì đó). Nếu thay chính hãng :19 triệu (chưa thuế). Đành đánh xe về. Nhưng không thể kéo dài được, chạy trong thành phố thì bật cặp đèn đờmi được chứ chạy quốc lộ thì Em bị tuýt còi ngay. Mang lại vô Dealer, được một Anh kỹ sư tư vấn, "Em có một cục để lại cho Anh 11 triệu thôi, nhưng không bảo hành !!!" . Em lại nghỉ bụng "thằng quỷ" này lấy đâu ra cục kích nguồn đó, nó là nhà buôn chăng ???!!! mà sao có hàng dự phòng đúng lúc quá !!!

3. Lại một lần nữa, xe bị ngập nước, sau khi sửa chữa gần xong, một chú thợ báo cho Em biết nên thay dầu hộp số, Em nhớ lần đó hình như muốn thay của hãng là 6 triệu, chú thợ này nói : "Em còn thừa vài phần nhớt thay đủ cho Anh, Em lấy 1,5 triệu thôi.  . . .  ". Chú thợ mang nhớt ra đúng của hãng Mer, Chú thợ này lấy đâu ra dầu này????!!! Ai cho chú thợ này trữ dầu riêng tại Dealer !!!??

Mê xe, yêu xe, đắm chìm trong những cảm giác được trải nghiệm trên đường lộ khi cầm lái, hơn nữa chiếc xe do mình cố gắng làm việc & sắm được. . . . . , đương nhiên tôi nghỉ ai cũng muốn xe mình an toàn, chất lượng tin cậy của hãng Mer, xứng đáng với chi phí mình bỏ ra . . . . . 
Nhiều lúc như vậy tôi muốn lên lôi cổ mấy thằng cha Giám đốc (chủ) các Dealer như vậy chửi một trận cho hả dạ. . . . hoặc làm một bài báo cho hãng Mer cắt hợp đồng cho kiểu làm ăn trời ơi như vậy cho rồi. Nhưng rồi cũng ngậm ngùi cười gượng & sống chung với lũ . . . . !!.

Vài lời cùng các Bác đóng góp thêm. . . .  

Hạng C
15/11/07
898
8
18
41
Hà Nội
@CAD; Vấn đề này bác nói cũng có cái đúng nhưng cũng có cái chưa hoàn toàn đúng, vấn đề này thì nhiều khi lợi bất cập hại, đúng thật là vật tư bây giờ thì chỉ có thợ với phân biệt được thật giả chứ còn người đi xe thì khó lắm. Cái qua trọng là quan hệ của bác với ng sửa xe như thế nào, và lương tâm nghề nghiệp của người thợ ra sao, nhiều thằng lương tâm ko bằng lương tháng đấy các bác. Còn nếu là chỗ anh em thân quen thì khác, mình là người biết nghề nên phải biết tính cho a e cách nào sửa chữa nhanh nhất và có chi phí thấp nhất mà vẫn phải đảm bảo chất lượng. Em nghĩ vấn đề này ko có gì là sai. Bác cứ thử nghĩ xem nếu cái hộ điều khiển đèn của bác chết thật mà bác có một ng bạn có cái hộp đó với giá bằng 1/2 giá hãng mà là hàng xịn 100% thì bác có mua ko? hay bác chạy vào hãng thay với giá 19t chưa thuế? Em nghĩ vấn đề này nhậy cảm đừng nên nghĩ tiêu cực quá như thế bác ạ.

Hạng D
26/12/06
2.452
186
63
53
taybien nói:
@CAD; Vấn đề này bác nói cũng có cái đúng nhưng cũng có cái chưa hoàn toàn đúng, vấn đề này thì nhiều khi lợi bất cập hại, đúng thật là vật tư bây giờ thì chỉ có thợ với phân biệt được thật giả chứ còn người đi xe thì khó lắm. Cái qua trọng là quan hệ của bác với ng sửa xe như thế nào, và lương tâm nghề nghiệp của người thợ ra sao, nhiều thằng lương tâm ko bằng lương tháng đấy các bác. Còn nếu là chỗ anh em thân quen thì khác, mình là người biết nghề nên phải biết tính cho a e cách nào sửa chữa nhanh nhất và có chi phí thấp nhất mà vẫn phải đảm bảo chất lượng. Em nghĩ vấn đề này ko có gì là sai. Bác cứ thử nghĩ xem nếu cái hộ điều khiển đèn của bác chết thật mà bác có một ng bạn có cái hộp đó với giá bằng 1/2 giá hãng mà là hàng xịn 100% thì bác có mua ko? hay bác chạy vào hãng thay với giá 19t chưa thuế? Em nghĩ vấn đề này nhậy cảm đừng nên nghĩ tiêu cực quá như thế bác ạ.

Bác ấy đang nghĩ là cái cục đèn bị tráo cái hư, sau đó chờ bác ấy mang xe tới để bán lại chính cái cục đó.

Hạng C
15/11/07
898
8
18
41
Hà Nội
@xe_vohai; Cái đó e hiểu mà, nhưng nhiều khi cũng khó cho bên sửa chữa bác ạ, ngay cả em làm nghề nhiều khi cũng bị như vậy, có lần e nhận một xe làm sơn lúc vào bàn giao xe thì xe rất ngon, nhưng để vài hôm thì cắm chìa khoá vào xe ko nhận, may mà khác hàng lại là người hiểu về xe nên họ cũng thông cảm, cái kiểu chết đột tử như vậy làm bên sửa chữa nhiều khi ko biết nói thế nào cho khác hàng hiểu, người biết thì ko sao, gặp phải người ko biết mà còn cù nhầy nữa thì teo luôn

O.S.P.D
18/11/06
2.005
25
38
Ha noi
em đi sơn xe ở Toy- Hoàn Kiếm mất luôn bao 555.....đi bảo dưỡng ở Toy-Láng Hạ bị thợ nổ máy bật điều hoà ngủ trưa và xem phim tùm lum...nói chung là ko tránh được ở đâu cũng có người nọ người kia.,.

Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
39
AG
honam nói:
em đi sơn xe ở Toy- Hoàn Kiếm mất luôn bao 555.....đi bảo dưỡng ở Toy-Láng Hạ bị thợ nổ máy bật điều hoà ngủ trưa và xem phim tùm lum...nói chung là ko tránh được ở đâu cũng có người nọ người kia.,.

Mình nhìn thấy mấy cảnh này tức lắm phải ko bác? Nhưng mà đố bác dám cự nự nó. Cự nó xong nó phá xe mình luôn :D

Hạng D
18/3/08
1.533
12.559
133
ngậm bồ hòn làm ngọt thôi các bác. hang Mer hay hãng hiệu khác đều phải vô chính hãng sửa, đâu dám léng phéng ra ngoài thay, đôc quyền và ..... Nhưng vào hãng vừa mất tiền mà vừa phải tươi cười với mấy tay sửa chứ không thì toi , vừa cười vừa tức .... gian hồ hiểm ác ! ặc ặc ....

Hạng B2
7/4/09
306
0
0
ah bi mat Ipod sao ah ko lam am nen cho chung no biet, đa mat bao nhieu tien cho chung no ma chung no ko biet dieu gi het

Tập Lái
16/5/09
8
0
0
Xin chia sẻ cùng bác . Em là lính mới nên có gì các bác bỏ qua cho em với nha, cái lổi hộp số của xe bác cũng không có gì đáng lo lắm đâu, trong hộp số của bác nó có bộ mạch điều khiển cho hộp số, có khả năng nó bị mất tín hiệu tốc độ của trục sơ cấp hoặc thứ cấp nên nó không điều khiển cho nhảy số tự động được mà chuyển sang chạy theo chế độ ( Emergency). tức là chỉ chạy ở số 2 thôi, Đấy là em chỉ nói sơ bộ còn muốn chính xác thì phải kiểm tra bằng Star diagnosis, em noi co gi sai xin các bác bổ xung với nhé.

Last edited by a moderator: