Hạng B2
6/5/11
173
148
43
Mình đang sở hữu 1 em Livina 1.8AT ,mua tháng 04/2011
Sau gần 5 tháng sử dụng mình có vài nhận xét sau :
[<font]Về mức tiêu hao nhiên liệu :
Sau nhiều lần đi Saigon- Vũng Tàu - Saigon , Saigon- Phanthiet- Saigon : chở 6 người, máy lạnh mức số 2 và 3 ( xe đã dán film cách nhiệt Johnson ) mức tiêu hao nhiên liệu là 7.1-7.4 lít/ 100 km .
Ở nội thành : Chở từ 3 -4 người , Mức tiêu hao nhiên liệu là : 8.2-8.8 lit/100km
So sánh với các xe MPV như Toyota và Carén thì mức tiêu thụ nhiên liệu này là kinh tế hơn hẳn, theo như ý kến của tài xế xe của công ty đang sử dụng Inova G thì Livina tiết kiệm xăng hơn rất nhiều , Inova G : 9-9.5 lit/100km đường trường và 11.5lit -12lit/100 km nội thành
[<font]Về cảm giác lái &an toàn Tay lái có trợ lực điện nên rất nhẹ khi ở tốc độ thấp đi trong nội thành , ở đường trường khi đi từ 50km/h trở lên cảm giác tay lái thấy nặng hơn và đầm hơn , cảm giác thấy rất thật với mặt đường ..do đó khi lái xe cảm thấy rất thích thú không có cảm giác mệt mỏi,nhất là khi lái xe đường dài .Theo ý kiến của tài xế đã lái Inova G thì tay lái Livina nhẹ hơn và đầm hơn Inova G , Zinger MT .
xe có gầm thấp nên vào các khúc cua rất nhẹ nhàng ở tốc độ 50km/h -60km/h không bị xô lắc , Inova G và Zinger không được như vậy ( theo ý kiến của tài xế đã lái Inova G , Zinger )
Xe có ABS, EBD và cả BA nên khi đạp thắng rất ăn và có cảm giác an tâm ..về trang bị này thì Livina hơn Inova và Zinger ở trang bị BA
[<font]Về nội thất : xe số tự động ghế nệm da mềm mai ngồi rất êm , không cứng , tuy nhiên xe Livina chỉ có 7 chỗ ngồi thôi ( 2+ 3 +2 ) không được như Inova hoặc Zinger 8 chỗ ngồi .
Hàng ghế sau cùng chỉ 2 người ngồi , với người cao 1m7 trở xuống thì thoải mái không bị đụng đầu , do hàng ghế thứ 2 di chuuyển trượt lên xuống được nên phần để chân cho người hàng ghế sau cùng cũng tìm được vị trí thoải mái không bị gò bó . Đặc biệt việc gập các hàng ghế 2 , và 3 rất dễ dàng nhanh chóng nhờ sợi dây kéo phía sau lưng ghế , điều này hơn hẳn Inova , Zinger
máy lạnh chỉ có 1 dàn lạnh phía trước , nhưng nếu bật số 3 thì khi chở 6 người , hàng ghế sau cũng đủ mát dù ở thời điểm buổi trưa nắng gắt , cái này thì không bằng Inova và Zinger có 2 dàn lạnh .
Mỗi người có 1 ý thích , với mình lúc mua xe tháng 04/2011 ( giá xe 658 triệu , có giảm 20 triệu Chương trình khuyến mãi của Nisan và được tặng gần 8 triệu để gắn phụ kiện : chắn bùn , baga mui , trải sàn simili , cản sau ....) thì việc lựa chọn Livian là tối ưu nhất so với các dòng xe Inova , Zinger .
Nissan cũng là 1 thương hiệu nổi tiếng của Nhật ..không kém gì Toyota .. và hiện nay mình đi công tác ở Malaysia thì thấy bên đó người ta sử dụng Livina nhiều hơn Inova .

Hạng D
2/4/11
2.919
616
113
40
TPHCM
hondasaigon.com.vn
Re:Cảm nhận sau 5 tháng sử dụng xe Grand Livina 1.8AT

Cảm ơn bác
Em là sales Nissan nè
Hiện nay Nissan Grand Livina đang co chương trình khuyến mãi 30,000,000 vnđ và 05 món phụ kiện.
bác nào có nhu cầu sử dụng em Nissan Grand Livina hay lái thử khu vực sài gòn alo em nha
===========
Nissan Cường Thanh
hotline : 0909 135 551

Last edited by a moderator:
Hạng D
8/9/07
3.996
275
83
52
Livina thì so với caren và vivant thôi, chứ so sao được với zing và ỉn bác ui! Em này giảm xóc cứng, ồn gầm. Hệ thống treo rẻ tiền, không có cả thanh cân bằng trước nữa. Tóm lại nếu hay đi đường trường thì không nên chọn.

Hạng B2
6/5/11
173
148
43
Bác đã đi xe Livina cũng như Innova , Zinger đủ lâu chưa ? để có cảm nhận như vậy ?

Hạng D
20/11/07
4.570
465
83
53
Không hiểu sao em lại dị ứng với các kiểu PR và Sales Livina thía!!!!
Chắc em khó tính! Hic

Hạng B2
6/5/11
173
148
43

Mình vừa có thêm thông tin về độ an toàn của Livina và Innova , gởi các bác xem :
Trích :
http://www.youtube.com/watch?v=a0dapwUsGEo
INNOVA không có hệ thống phân phối lực phanh điện tử (EBD), hệ thống hổ trợ phanh gấp (BA)
GLV dừng hẳn lại sau 30.1m trong khi Innova dừng lại hẳn sau 42.9m nếu phanh gấp ở tốc độ 100 km/h.
---> Cái này cực kì quan trọng trong phòng tránh và giảm mức độ thiệt hại nếu không may xảy ra tai nạn nha bạn. Thực tế ở các vụ tai nạn giao thông, nếu tài xế có thể cho xe dừng lại được trước điểm va chạm thêm 1-2 mét thôi thì đã không xảy ra tai nạn hoặc hậu quả vụ tai nạn cũng đã thấy khác nhiều rồi. Cánh tài xế chuyên nghiệp thường xem bộ phận thắng là bùa hộ mạng của mình đó bạn.
http://www.carinfo.vn/thu-xe/57-thu-xe/673-nissan-grand-livina.html

Mình không rành về hệ thống treo...như có Bác đã so sánh , tuy nhiên theo catalogue thì hệ treo Livina la Treo độc lập Mc Pherson .. Mình không biết Innova dùng hệ treo tên gọi là gì ? nhưng trên các dòng xe Sedan người ta vẫn dùng hệ treo độc lập Mc Pherson như Livina . Innova thì cũng nói là khi vào cua có cảm giác bồng bềnh ( có lẽ không ổn định )
Cái này phải nhờ chuyên gia về cơ khí ô tô thẩm định và có ý kiến , chứ mình chịu .
Ngoài ra hiện nay ở Tp HCM có công tu KTC- Racing ở Nơ Trang Long Bình Thạnh chuyên cung cấp các hệ treo cho xe ..mình thấy Innova cũng vào gia cố hệ treo chứ đâu phải không ? Các bác vào đây để xem thông tin
[

Tập Lái
25/1/11
12
0
0

khà khà bác 89 không khó tính đâu . Em là sâu nissan luôn và em cũng đồng ý với bác 89 luôn . haz zz nói gì thì nói livina cũng có những mặt tốt của nó nhưng mình nên để thị trường nhận xét. Anh em mình vừa PR vừa ném đá nhau như thế tội cho nghề của mình

Hạng B2
6/5/11
173
148
43

Mình không phải là PR cho Nissan như bác nói đâu ! Mình chỉ là người mua xe Nissan để sử dụng và chia sẻ với anh em sau 5 tháng sử dụng trên cơ sở lúc đó mua chỉ 658 triệu - khoảng 30 triệu ( giảm giá + phụ kiện ) sau khi ra biển số chỉ là : (658-30) +65.8 + 5 = 698.8 triệu . Với giá đó và tính năng như vậy của xe là hợp lý và xứng đáng với tiền bỏ ra .
Chứ nói thật là với mức giá hiện nay của Nissan G Livina là 705 tr sau khi xong thuế trước bạ + đăng ký( chưa có thêm option gì cả ) tốn khoảng :705 x1.1+5 = 780.5 triệu , thì mình cũng phải cân nhắc lại chưa chắc đã mua Nissan , vì có thể chọn Kia Caren 2011 giá : 574 triệu , sau khi xong ra biển số là 574x 1.1 + 5 =636.4 triệu.
Chênh lệch : 780.5 -636.4 =144.1 triệu là số tiền không phải nhỏ !

Hạng D
22/12/06
1.140
1.021
113

Nhưng nó xấu quá chả thấy Bác nói gì cả.

Hạng B2
2/7/10
494
4
0

Chúc mừng chủ topic đã chọn được 1 chiếc xe tốt, mình đặc biệt rất ấn tượng và đánh giá cao hệ thống phanh và giảm sốc của Grand Livina, không có cảm giác bồng bềnh khó chịu như Innova
[tube]http://www.youtube.com/watch?v=a0dapwUsGEo[/tube]