Hạng B2
18/3/12
106
5
18
Hồ Chí Minh
Chào cả nhà....

Em có 1 ông anh định gia nhập FIFC nhưng có 1 trở ngại như sau:
- Xe 2 đời chủ vì lúc mua chủ 2 chỉ làm giấy mua bán ra Phường chứng thôi (vì bạn bè thân thiết ) đến nay thì chủ cũ đã đi xuất cảnh.... Bây giờ nếu ông anh của em mua thì người chủ 2 cũng chỉ có thể làm giấy mua bán ra phường (không tranh chấp và có mộc đỏ của phường)
=> cả nhà tư vấn dùm em có cách nào làm giấy uỷ quyền hay sang tên không cần chủ cũ (trên giấy tờ xe + đăng kiểm)..... Ông anh đang máu lắm nhưng em đang can vì để chờ tư vấn của cả nhà..... Giúp em 1 nhé.....:)

Tks & rgds,

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
macys nói:
Chào cả nhà....

Em có 1 ông anh định gia nhập FIFC nhưng có 1 trở ngại như sau:
- Xe 2 đời chủ vì lúc mua chủ 2 chỉ làm giấy mua bán ra Phường chứng thôi (vì bạn bè thân thiết ) đến nay thì chủ cũ đã đi xuất cảnh.... Bây giờ nếu ông anh của em mua thì người chủ 2 cũng chỉ có thể làm giấy mua bán ra phường (không tranh chấp và có mộc đỏ của phường)
=> cả nhà tư vấn dùm em có cách nào làm giấy uỷ quyền hay sang tên không cần chủ cũ (trên giấy tờ xe + đăng kiểm)..... Ông anh đang máu lắm nhưng em đang can vì để chờ tư vấn của cả nhà..... Giúp em 1 nhé.....:)

Tks & rgds,
Ông anh bác muốn ra phường chứng giấy hay ra công chứng cũng không đuợc. Vì người chủ thứ 2 trên nguyên tắc phải sang tên cho chính ổng trước, sau đó mới được đi công chứng sang tên cho anh bác. Làm vậy để tránh trường hợp trốn thuế. Nếu anh bác mua phải thì cẩn thận nhé, nếu không biết rõ thì phải đóng 2 lần thuế trước bạ đó. Chỉ có 1 cách là ông chủ thứ 2 và chủ cũ ra hủy cái giấy mua bán, sau đó chủ cũ bán cho anh bác ...nhưng trường hợp này chủ cũ đã đi xuất cảnh nên thua:)

Hạng B2
18/3/12
106
5
18
Hồ Chí Minh
@F1racer & quangpham71: Tks 2 anh.....đợt rồi off ở VT em không tham gia được buồn quá....có cách nào ra giấy uỷ quyền được 2 anh chỉ em để em kéo ông anh vào FIFC luôn....kkkkk

Hạng D
26/2/10
3.812
2.500
113
Bác PM cho em cái giấy đó chứng ở địa phương nào? Nếu k PM được thì gọi cho em 09075554haihai.

Hạng D
20/1/11
2.133
7
38
xekovn1984 nói:
Bác PM cho em cái giấy đó chứng ở địa phương nào? Nếu k PM được thì gọi cho em 09075554haihai.
"Chim cò"....nhanh thật......hehehehe....đùa đấy nhá.

Hạng D
26/2/10
3.812
2.500
113
Xin mời bác qua thớt khác, chỗ em mần ăn!:mad:
duyenhb nói:
xekovn1984 nói:
"Chim cò"....nhanh thật......hehehehe....đùa đấy nhá.

Hạng D
13/2/09
3.363
18.887
113
Bình Dương
Hơi khoai nhỉ,
Xe này bác chỉ nên mua nếu xe còn tốt và giá cực mềm,vì có thể nhờ cò lo phần giấy tờ,còn không tìm xe khác cho an tâm bác ah!

Tập Lái
25/8/11
46
4
8
Trường hợp của Bác em thấy như thế này.
Người mua có xác nhận của Phường bây giờ đem hồ sơ xe và giấy mua bán đó đi sang tên mà không cần người chủ cũ. Sang tên trễ hạn bị phạt mấy triệu gì đó, nếu có mối quan hệ tốt thì phạt ít hơn.
Sau đó mới ký mua bán qua người sau được.
Luật quy định bác bán cái gì, bán cho ai, uỷ quyền cho ai phải chứng minh cái đó của bác sở hữu bằng giấy tờ sở hữu nên trường hợp này không uỷ quyền hay sang tên nói chung là không có quyền định đoạt tài sản đó.