Hạng B2
24/3/11
355
2.843
123
Sự việc là như thế này, các bác cho phép em dài dòng tý ạ:

Cuối tuần vừa rồi, sẵn dịp công việc có phần rỗi rãi và còn trong đợt các bé thiếu nhi đang nghỉ hè. Em sắp xếp thuê 1 xe 7 chổ cho cả nhà đi thư giãn hít thở khí trời, gió biển ở Phan Thiết.

Chuyến đi nói chung được đánh giá là tốt đẹp từ việc bác tài nhiệt tình, hải sản tươi sống cho đến Khách sạn chu đáo. Mọi chuyện tốt đẹp là như thế cho đến đọan cuối hành trình, còn khỏang 40km nữa là về đến Tp.HCM, đến đọan Trảng Bom cách ngả rẽ vào KCN Sông Mây khỏang 500 m thì có một tên Chí Phèo mập mạp, đầu trần, mặc áo thun đi xe gắn máy chen vào giữa 2 làn xe hơi, xe em đang chạy ở lane trong và em biết như thế là vi phạm nhưng vì có lẽ xe đông quá, lúc đó khỏang 5h00 nên bác tài đã chạy lấn lane nhưng tốc độ chậm!!! Chính vì nắm rõ yếu điểm đó nên tên này qua mặt xe em, em và bác tài chưa kịp “thán phục” cách chạy của tên này thì nó bắt đầu lạng lách trước đầu xe và quay lại ngoắc tay bảo bác tài xe em tấp vào lề. Em và bác tài chưa hiểu chuyện gì xảy ra nên chạy chậm lại thì nó dừng hẳn lại và xô ngã xe ra cản trước đầu xe em khỏang 3m. Đồng thời cố tình vén áo lên cho mình thấy nó đang mang “hàng” theo. Thực sự là em không nhìn rõ nó là lọai gì nhưng chắc chắn là bằng kim lọai, có lẽ là 1 cây sắt dài khỏang 4 tấc…Sau đó nó chỉ xuống chổ chân đang chảy máu (em không rõ là máu thật hay máu giả) và đi cà nhắc lại la hét trước đầu xe em. Lúc đó thì em và bác tài mới ngộ ra là thằng này đang ăn vạ cho rằng xe em gây tai nạn cho nó??. Bác tài xe em phản ứng bằng cách lock các cửa xe lại và hé 1 tý kính ra phân trần là mình có va quẹt gì nó đâu mà nó ăn vạ như thế, cũng chẳng thấy ai làm chứng cho nó…Lúc đó nó mới bước lại và đập tay thật mạnh vào chổ kính chiếu hậu bên tài, rất may là nó đập cùng chiều nên kính chỉ bị gập vào trong, không bị bể gì cả. Tiếp đó nó móc điện thọai ra gọi cho ai đó, nó nói là sẽ gọi XXX đến nhưng em nghĩ là nó đang điện thọai cho đồng bọn…Bác tài xe em cũng nói với nó là ông khỏi lo đi, tui cũng đã gọi cho XXX rồi. Thực sự lúc đó em cũng đang bấm để gọi XX3 để nhờ can thiệp vì trong đầu em lúc đó cũng chỉ nghĩ đến “quyền trợ giúp” này nhưng sui xẻo thay khi đầu dây bên kia lên máy thì em không biết là đang ở đọan nào của QL1A để mô tả cả, nhìn hai bên đường cũng chẳng thấy địa chỉ trên tấm bảng hiệu vì chẳng có…cái bảng hiệu nào, chỉ nói được là vừa qua ngã 3 Dầu Dây một đọan…Thế là bên đầu dây bên kia lặp lại ‘Anh vừa qua ngã 3 Dầu Dây 1 đọan hả” xong rồi..cúp máy không hỏi gì thêm…. Thời may lúc đó có 1 người khác nhìn thấy xe đang kẹt rất nhiều phía sau và có lẽ cũng quen biết tên này và chắc chắn cũng biết thằng này đang ăn vạ nên dựng xe lên và dẫn vào lề. Thằng này cũng đi vào lề nhưng vẫn tiếp tục chửi bới và nhặt 1 cục gạch-xi măng rất to lên nén vào xe em…Rất may là không trúng kính nhưng cũng trúng vào nắp ca-pô và bay sang cửa kính 1 chiếc sedan cùng chiều ở lane ngòai…Nhưng cũng rất may lần nữa là em thấy kính xe này không bị gì…Bác tài xe em chỉ chờ có thế là tăng ga vọt lẹ…Và thống nhất với em rằng nếu thằng này đuổi theo sẽ…”chơi tới bến” rồi chạy vào chỗ XXX gần nhất…

Kết quả sau cùng: không có ai đuổi theo và khi về tới nhà, xem kỹ lại thì xe bị xước phía trên ca-pô, gần kính trứơc và …1 vết mốp khá to khỏang 2 tấc vuông bên trái-phía dưới gần kính chiếu hậu. Em nghĩ là bị cục xi-măng dội ngược lại từ chiếc sedan.

Thực sự là em cũng không phải chịu trách nhiệm gì về “tai nạn” đáng tiếc này nhưng cả nhà bị 1 phen hú vía. Em thì bực bội suốt 40km còn lại và mất ngủ đêm qua, sáng nay viết mấy dòng này. Sẵn đây em có vài câu hỏi mong bác nào có cao kiến gì chỉ giáo để lần sau nếu có gặp chuyện này và khi chính em cầm lái thì sẽ có phản ứng tốt hơn ạ:

-Thứ nhất: nếu bọn nó rượt theo thì mình có nên “chơi tới bến” (ủi thẳng vào xe-người tụi nó) rồi tìm đồn CA gần nhất chạy vào không các bác? Em hỏi điều này trong điều kiện trên xe bao gồm 1 PN (bà cả nhà em), 2 bậc tiền bối cũng là nữ trên 70, 3 em nhỏ dưới 10 tuổi…đàn ông trên xe bao gồm em (ngồi ghế trước) và…bác tài. Và em cũng biết đọan này là xóm Đạo lớn nhất nhì ở Đồng Nai ạ…Họặc là ở lại để đợi mấy bác XXX đến giải quyết ạ (em nghĩ chắc không đợi…kịp!) hoặc một biện pháp tiêu cực hơn là đưa tiền cho tụi nó để được đi trong trường hợp nó nhất quyết chặn trước xe em?

-Thứ hai: nếu xe bị mốp như vậy thì bác tài phải bỏ ra bao nhiêu chai để đền cho chủ xe vì theo em được biết là bác này thuê xe tự lái để chạy dịch vụ? Hoặc có cách nào nhờ BH chi trả được không ạ?

-Thứ ba: trong trường hợp cụ thể của em, em nhờ quyền trợ giúp của XX3 thì cuộc gọi của em sẽ vào tổng đài của XXX Đồng Nai hay XXX của huyện Trảng Bom ạ và xác xuất để các anh có mặt để giải quyết là bao nhiêu % ạ vì em đang hoang mang nếu như em và bác tài điều không kiềm chế được hoặc lỡ đi vào con đường vắng hơn?

Em viết mấy dòng này lên đây với mong muốn là cảnh giác các bác tài thường xuyên đi ngang đọan đường này có ý thức đề phòng ạ, thêm nữa là em gửi lời xin lỗi đến bác chủ chiếc sedan bị vận sui của em làm ảnh hưởng. Cuối cùng em cũng nhắn đến bác chủ cho thuê xe (hình như cũng là thành viên OS vì em thấy có logo dán phía sau đuôi xe) “chém” bác tài của em nhẹ nhẹ tay vì em biết chắc chắn chuyến đi này bác này chẳng những không mang được tiền về cho vợ con mà còn phải bỏ tiền túi ra bồi thường một khỏang cũng kha khá ạ.

P.s. Ngòai tiền hợp đồng, tiền boa em cũng đã móc thêm mấy trăm nữa chia sẻ với bác này rồi ạ!.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: ReventonV12
Tập Lái
1/6/11
46
14
8
Cam on Bac Chu da canh bao cho moi nguoi de biet ma tranh truong hop gap thang Chi Pheo thoi nay.

3ms confirmed
Hạng D
16/4/11
1.942
432
83
cám ơn bác, tháng nào em cũng đi qua chỗ này 2,3 lần. phải cẩn thận mới được.
Khúc này có 2 chốt CSGT: ngã 3 Trị An và trạm cân xe Trảng Bom.

Hạng B2
24/3/11
355
2.843
123
nhanle0903858 nói:
theo mô tả của bác thì e đoán bác đi xe Zinger 51A08070 nè

Vì nhiều lý do tế nhị, em xin phép không đưa lọai xe và bảng số xe lên đây ạ! Cám ơn bác đã đọc và chia sẻ!

Hạng B2
26/3/10
455
3
0
43
Vietnam,Gò Vấp HCM
Bác tài xử lý vậy là chuẩn lắm rồi đấy ah.Chủ nhật rồi e cũng đi ĐN nhưng đến thác Giang Điền thôi đoạn QL1A khúc bác nói kéo dài đến BV Thánh Tâm luôn luôn phải cận thận vì dân ở đây chạy ẩu vô cùng + thêm việc hay chơi hội đồng nên qua đây e luôn cảnh giác 150% cho dù nhà người quen bà con thì bao la nhưng vẫn phải cẩn thận thôi.

Hạng C
6/4/11
967
33
28
20
Cám ơn bác chủ đã cảnh báo, chúc mừng bác tai qua nạn khỏi