Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
31/10/12
437
673
93
48
Cái này hay tôi copy lên đây để bạn tham khảo. Tôi năm ngoái xây nhà không được tuổi cũng băn khoăn, định mượn tuổi nhưng thấy phiền. Tôi quyết tâm làm như hướng dẫn, kết quả mọi việc tốt đẹp, đến nay vào ở hơn 6 tháng rất hài lòng.

"Việc mượn tuổi là mê tín. Không nên tin. Việc xây dựng nhà cửa chỉ cần chú ý đến hoàn cảnh của mình là được, làm cho hợp tình, hợp lý, hợp pháp thì mọi chuyện sẽ đâu vào đấy, mình cũng đã từng xây nhà nên có vài kinh nghiệm tâm linh muốn chia sẻ với bạn:
Trước ngày khởi công độ 1-2 tuần, chọn một ngày thích hợp, thứ bảy chủ nhật rảnh rỗi là thích hợp, bày một mâm trái cây + ly nước và nhang đèn, không cúng đồ mặn nhé, đến thửa đất nơi xây dựng mà cúng. Chủ nhà thắp nhang chân thành khấn nguyện trình bày tâm nguyện việc này cho vị thổ địa phụ trách khu đất ấy. Nên biết là mỗi khu đất đều có sự cai quản của các thiện thần. Việc này chẳng phải là mê tín, là sự thật. Kính trời, kính thần là đúng vì cõi này là cõi chung của: trời, người, thần, súc sanh, ngạ quỷ sống chung với nhau, do tầng số khác nhau nên mình không thấy họ thôi nhưng họ thấy mình.
Cho nên trước khi xây nhà phải thông báo việc này cho họ biết.
Việc này thể hiện tấm lòng thành kính của mình, hơn nữa thông báo như vậy cũng ngầm báo cho các loài hữu tình như côn trùng, sâu bọ sống trên mảnh đất ấy biết được trước mà có thời gian di dời qua khu vực khác, giảm được cái họa sát sanh và ảnh hưởng đến đời sống của các sinh vật nhỏ bé ấy khi thi công công trình. Đây chính là thể hiện lòng từ bi và tôn trọng muôn loài.
Sau đó thì bạn nên tụng một bộ kinh Địa Tạng, vì Ngài Địa Tạng là Bồ tát cai quản toàn bộ tất cả chúng sanh trong cõi này do được Đức Phật phó chúc năm xưa, bạn chân thành tôn vinh Ngài bằng cách đọc tụng kinh Địa Tạng thì làm sao mà các quỷ thần không tôn trọng bạn chứ, vì Ngài Địa Tạng là cấp trên của họ, bạn quy kính Ngài Địa Tạng, chân thành đọc tụng Kinh Địa Tạng thì họ sẽ kính trọng và âm thầm bảo vệ bạn đấy, cái này trong kinh Địa Tạng nói rất rõ. Còn các oan gia trái chủ sẽ biết ơn bạn, do bạn có công đọc tụng bộ kinh này nên họ nương theo nghĩa lý trong kinh mà quy y Ngài Địa Tạng, mà theo Ngài Địa Tạng tu hành, không quấy phá việc xây dựng của bạn.

Bộ kinh hơi dài, đọc hết một bộ gồm 3 cuốn thượng, trung, hạ cũng mất 2 tiếng. Bạn có thể linh động chọn một cuốn cũng được tùy thuộc vào thời gian bạn sắp xếp như thế nào. Nếu không có Kinh Địa Tạng thì bạn có thể đơn giản niệm "Nam Mô Địa Tạng Vương Bồ Tát" liên tục khoảng 1000 lần cũng được, tương đương với khoảng 20phút. Nhiều hơn thì càng hay, càng có thêm công đức.
Sau khi tụng xong thì hồi hướng phát nguyện như sau: "Con nguyện đem tất cả công đức này hồi hướng cho tất cả chúng sanh, trong đó có các chúng sanh có nhân duyên với con, với gia đình con và với mảnh đất này, sớm được giác ngộ Phật tánh, tích cực tu tập, làm nhiều việc lành, tránh xa việc ác, sống từ bi hỉ xả, biết niệm A Di Đà Phật, cuối đời khi lâm chung đều được sanh về Tây phương Cực Lạc".
Vào ngày khởi công cũng thực hiện việc này thêm một lần rồi mới cho thợ thuyền khởi công xây dựng.
Khi nhà hoàn thành, cũng thực hiện việc này một lần trước khi chính thức dọn vào nhà mới, trong câu khấn nguyện có bày tỏ lòng cảm ân đến các vị long thần thổ địa đã gia hộ bảo vệ cho ngôi nhà được hoàn thành tốt đẹp, trong quá trình thi công cũng không thể tránh khỏi tổn hại đến các chúng sanh nhỏ bé, cầu cho các chúng sanh này sớm được siêu sanh về cõi lành, được về Tây phương Cực Lạc...
Cứ đúng như vậy mà làm, chân thành tin tưởng, chân thành làm thì sẽ có cảm ứng tốt, việc xây nhà sẽ trơn tru, hoàn thành tốt đẹp.
Khi xây nhà mình cũng làm như vậy, và kết quả rất tốt đẹp. Mấy tháng xây nhà chẳng có việc gì xấu xảy đến, rất tốt.

Tất nhiên việc chuẩn bị giấy phép xây dựng, bản vẽ, chọn nhà thầu v.v...cũng phải chu đáo và cẩn thận. Càng chuẩn bị kỹ thì sẽ ít phát sinh chi phí thêm.
Chúc bạn xây nhà tốt đẹp và có được căn nhà vừa ý."

Last edited by a moderator:
Hạng C
30/11/07
754
355
63
53
Em thích bài viết của bác thach.sanh. Em xin phép copy đoạn hướng dẫn trên. Xin cám ơn bác Thach.sanh

Hạng B1
21/8/09
75
0
6
58
Q7, TPHCM
www.acigvn.com
Khi kinh tế phát triển thì trước khi xây nhà người ta thường tìm đến kiến trúc sư (Sướng tê người!!!). Khi kinh tế suy thoái thì rất nhiều người tìm đến "Thầy" phong thuỷ và không thèm quan tâm chăm sóc đến ông kiến trúc nào cả (Buồn não ruột!) !?.

Hạng B2
6/12/12
334
33
28
vnarchitect nói:
Khi kinh tế phát triển thì trước khi xây nhà người ta thường tìm đến kiến trúc sư (Sướng tê người!!!). Khi kinh tế suy thoái thì rất nhiều người tìm đến "Thầy" phong thuỷ và không thèm quan tâm chăm sóc đến ông kiến trúc nào cả (Buồn não ruột!) !?.
Hôhoh. Bác yên tâm . Mình tin phong thủy nhưng vẫn cần kiến trúc sư. Khi nào mình cần hoặc có ai xây dựng thì minh alo bác.

Hạng D
4/8/11
1.050
4.307
143
Phong thủy đâu đơn giản kiểu như tuổi nào xây nhà thì tốt, sinh năm này, mạng này thì hợp hướng này, màu này, kỵ hướng kia, kỵ màu kia rồi quay quay cái miện bếp, sửa sửa cái cửa kích thước cho đúng lỗ ban là xong đâu. Theo em biết sơ sơ, nếu nói theo khoa học thì phong thủy phải xuất hiện tương tác đủ thời gian giữa cái nhà với người ở mới phát huy tác dụng tốt hoặc xấu. Mà tương tác thì nhiều yếu tố phức tạp như địa từ trường (bát trạch), môi trường xung quanh ( loan đầu ), cấu trúc bố trí nội thất bên trong; rồi ảnh hưởng sao trên trời ( huyền không ) nữa.

Thà bác không tin cứ theo KTS mà làm cho nó dễ, KTS giỏi, binh dây chuyền công năng hợp lý, ít có góc nhọn, ít không gian chết, phòng ốc vuông vắn, giao thông đi lại trơn tru, thuận tiện thì đã hợp phong thủy 1 phần rồi. Còn nếu tin quá thì đi kiếm thầy phong thủy hỏi cho chắc cú.

Hạng D
9/10/10
1.034
486
83
53
Dear các bác
E tuổi Tuất SN 1970, sang năm 2013 e xây nhà được ko các bác. tks

Hạng D
9/10/10
1.034
486
83
53
@tks bác ktVIP. vậy sang năm 2014 tốt ko bác? nếu năm 2013 e mượn tuổi Mẹ e SN 1942 đc ko Bác? tks.

Status
Không mở trả lời sau này.