Hạng D
25/3/05
3.982
34
38
53
HCM city
Re:Các bác cho em hỏi XXX 113 có được "quắc" xe đang lưu thông không ạh ?

113 theo nguyên tắc là gì ??? họ là đội phản ứng nhanh giải quyết việc trật tự xã hội , tội phạm và hỗ trợ nhanh cho CSGT khi có va chạm giao thông ( va chạm GT là gọi 113 , rồi 113 nó bảo vệ hiện trường, sau đó mới gọi CSGT quận , khu vực xuống tiếp quản hiện trường ) chứ không có quyền kiểm tra đột xuất phương tiện 1 cách tùy tiện , muốn kiềm sóat phương tiện ngẫu nhiên để tím hoặc bắt tội phạm phải có lệnh của ban chỉ huy, lệnh mở chiến dịch do giám đốc XXX TP ký chứ 113 ko tự nhiên ra đường thích bắt xe là bắt , em suy nghĩ và phân tích theo quan điểm chủ quan , bác nào có văn bản hay nghị quyết chính xác thì quăng lên cho anh em thao khảo biết đường mà ăn nói với bọn này .

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113

Theo em,làm như bác chủ là hoàn toàn đúng.
Nếu bị quy kết là vi phạm các quy định về GTĐB thì yêu cầu CSGT đến làm việc.
Nếu chỉ đơn thuần là kiểm tra giấy tờ hay kiểm tra an ninh thì mình ok hợp tác.

Hạng D
30/3/05
2.353
15.807
113

"xử phạt đối với các hành vi vi phạm áp dụng thí điểm trong khu vực nội thành của các đô thị loại đặc biệt."
---> áp dụng thí điểm: áp dụng thí điểm phải hiểu như thế nào giờ bác...

- Phạm vi mà bác sẽ thấy có tấm biển "Phạm vi xử phạt thí điểm hình chữ nhật màu xanh (phạm vi khu vực bên trong của các con đường: QL1, Nguyễn Văn Linh, Nguyễn Tất Thành, Nguyễn Hữu Cảnh, Xa lộ HN đến trạm 2, QL1) - Hổng biết chính xác chưa
Những vi phạm bên trong khu vực này ngoài việc bị những lực lượng như các bác kể xử phạt mà mức phạt cao gấp đôi cho cùng 1 hành vi khi vi phạm bên ngoài.

Hạng B2
1/6/11
110
1
0

thangtnl nói:
vule_nev nói:
Theo nguyên tắc xxx 113 có quyền dừng xe bác để kiểm tra giấy tờ xe của bác nếu cảm thấy cần thiết (còn lỗi gì chưa bàn tới) hoặc có thể dừng xe của Bác để kiểm tra bên trong xe nếu nghi ngờ xe bác chở hàng cấm, Bác từ chối k trình giấy tờ => chống người thi hành công vụ, nếu làm căng có thể điều xe bác về đội cũng nên.
Hành vi gõ lên xe là hành vi thiếu văn hóa của một số xxx cứ nghĩ mình là có quyền tất cả, hành vi này thế nào cũng có ngày trả giá nếu mà gõ lên xe cá nhân của quan lớn nào là đi tong ngay.

Ý này hoàn toàn đúng, nhưng chỉ kiểm tra giấy tờ xe, kiểm tra xe, còn xử phạt vi phạm giao thông thì CS113 không có chức năng.

Trước đây trong sân bay XXX 113 vẫn thỉnh thoảng vô đây kiếm ăn mà, sao luật h kỳ vậy ta, hay XXX 113 lách luật vì anh em OS thiếu hiểu biết....tóm lại XXX 113 có được STOP XE không ? nếu có điều khoảng nào, nếu không điều khoản nào ?????

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113

Em tìm thấy cái Nghị định 27/2010 đây:
http://www1.vanban.chinhphu.vn/portal/page?_pageid=578,33345598&_dad=portal&_schema=PORTAL&docid=93889
Trong đó ghi rõ:
Điều 4. Những trường hợp cần thiết phải huy động các lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã phối hợp với Cảnh sát giao thông đường bộ tham gia tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ
1. Trong thời gian diễn ra các ngày lễ kỷ niệm; sự kiện chính trị - xã hội; hoạt động văn hoá, thể thao lớn của Nhà nước và địa phương.
2. Các đợt cao điểm bảo đảm trật tự, an toàn giao thông theo chỉ đạo của Bộ Công an, Tổng cục Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự, an toàn xã hội hoặc của Giám đốc Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.
3. Khi tình hình vi phạm trật tự, an toàn giao thông, tai nạn giao thông và ùn tắc giao thông có diễn biến phức tạp.
4. Trường hợp khác mà trật tự, an toàn giao thông đường bộ gây ảnh hưởng xấu đến an ninh chính trị, trật tự, an toàn xã hội.

Và quan trọng nhất là đây:
Điều 8. Cơ chế phối hợp giữa các lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã với Cảnh sát giao thông đường bộ tham gia tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ
1. Các lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ cùng Cảnh sát giao thông đường bộ<span style=""color: #ff0000; background-color: #ffff00;""> phải thực hiện đúng Kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt, chịu sự kiểm tra, giám sát của Cảnh sát giao thông đường bộ, nếu phát hiện vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì Cảnh sát giao thông đường bộ xử phạt vi phạm hành chính những hành vi vi phạm thuộc quyền xử phạt của mình </span>theo quy định của Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính và Nghị định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.
2. Các lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ mà<span style=""color: #ff0000; background-color: #ffff00;""> không có Cảnh sát giao thông đường bộ đi cùng thì phải thực hiện việc tuần tra, kiểm soát theo Kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt và phải thường xuyên thông báo cho lực lượng Cảnh sát giao thông đường bộ về việc tuần tra, kiểm soát của mình</span>, nếu phát hiện vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì <span style=""color: #ff0000; background-color: #ffff00;"">được xử phạt vi phạm hành chính những hành vi thuộc quyền xử phạt của mình theo quy định của Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính và Nghị định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.</span> Trong trường hợp vượt quá thẩm quyền xử phạt của mình thì phải lập biên bản vi phạm hành chính, báo cáo cấp có thẩm quyền giải quyết.
Vậy là,nếu lơ mơ,các loại CS khác cũng có quyền phạt đấy.

Sorry....OS bị sao mà em khg sửa bài được???
@Nguyen T: Vậy em có quyền yêu cầu cho em xem
"Kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt và phải thường xuyên thông báo cho lực lượng Cảnh sát giao thông đường bộ về việc tuần tra, kiểm soát của mình"
đúng khg bác??? Quyền công dân mừ:D:D:D:D
P/S: Tết này có dzìa Bình Long khg hả bác Nguyen T???

Hạng D
24/5/11
1.442
3
38
44

113 có quyền kiểm tra xe [xem có đem hung khí,... hay k] nhưng phải có công văn

Hạng C
28/2/07
618
36
28
53

Sẳn đây các Bác cho em hỏi : Thanh tra Giao thông có quyền dừng xe khi mình đang lưu thông trên đường không ?