Hạng B1
30/1/08
56
6
8
Thưa các bác: xe em 979cm3 phun xăng điện tử đa điểm, đi vẫn bình thường ngon, đã chạy đc 7,5 vạn, thấy mấy ông bạn nói nên làm sạch kim phun xăng thì đi bốc hơn và ăn xăng ít hơn, thay thêm dàn bugi và dây curoa cam nữa vì đến hạn rồi. các cụ thấy thế nào, làm sạch kim phun thế nào, bugi và curoa cam nên thay mới chưa?

Hạng C
20/7/06
924
7
18
54
Sài Gòn
Bác nên thay dây couroa cam theo định kỳ, còn làm sạch kim phun thì bác mua chai Fuel Injection Cleaner (Liqui Moly) về pha vào bình xăng đầy chạy hết bình xăng là O.K ngay,

Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
39
AG
Theo khuyến khích chung của các hãng xe ô tô thì dây sên cam có thể thay mới khi xe chạy đến 100 ngàn miles hoặc 160 ngàn cây số. Tuy nhiên nếu bác cảm thấy muốn thay mới ở 75 ngàn cây số để bảo đảm độ bền của máy thì cũng được, không thành vấn đề. Em nghĩ bác nên mua dây sên cam đúng loại đúng hiệu cho chiếc xe của bác. Bác đem đến garage chuyên nghiệp để thay chứ không thể tự thay sên cam ở nhà được ạ.

Còn lọc xăng khử nước và cặn trong bình xăng và làm sạch valve,...thì bác có thể mua các loại phụ gia khác nhau pha vào xăng như bác trongkiet nói ở trên. Có rất nhiều loại có mục đích sử dụng khác nhau. Có loại dùng để vệ sinh bình xăng, có loại dùng để khử nước, hoặc có loại dùng để làm giảm mức độ hao xăng và tăng sức mạnh động cơ,.... Để chắc chắn bác phải sử dụng phụ gia liên tục khoảng vài lần.

Hạng B2
7/4/09
306
0
0
day curoa den han thi phai thay rui bac no ma dut chi co nam o duong thoi. con cai bu ri thi bao gio no hong thi moi thay bay gio van chay tot thay lam gi cho phi da thay thi phai thay het ca 4 cai.

Hạng B2
16/7/08
214
0
16
38
hà nội
theo em cái vụ dây cam này mà đứt thì tiêu luôn dấy bác a .tốt nhất là bác đem ra cho mấy bác ga ra kiểm tra cho la tốt nhất đấy bác à.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
151.880
113
www.phindeli.com
thay curoa cam mất cả ngày trời đó, tháo bung hết dàn puly phía trước, có thể phải tháo cả két nước hoặc giàn lạnh tuỳ cấu tạo từng xe, 75 ngàn km thì chưa cần thay đâu bác, theo khuyến cáo của các hãng thì bèo lắm cũng từ 100 ngàn km trở đi mới cần thay.