Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
5/5/07
1.358
15.193
113
camtu2410 nói:
Dạ cảm ơn bác Hiep luc.
Em hơi tồ tí, bác cho em hỏi nếu làm mái tole hoặc đúc giả, nhà có bị nóng không ạ? Sẽ tiết kiệm được khoảng bao nhiêu % vậy bác?
Khu đất của em cũng hơi yếu, hùi xưa là đất ruộng nên chắc làm ép cọc BTCT, vì em nghe nói đóng cọc cừ tràm chừng mí tháng là cọc nó mục mất.

Mái tôn thì nóng hơn mái bê tông nhưng bác làm trần thạch cao cũng đỡ, đúc giả cũng vẫn lót gạch bình thường được. Tiết kiệm được bao nhiêu thì phải nhờ các bác xây dựng tính toán bác ạ.
Cừ tràm thì đất nhà bè nhiều nước, cắm cừ xuống nước càng khỏe. Điển hình một số công trình sử dụng cừ tràm như nhà hát TPHCM hàng trăm năm cừ vẫn còn tươi, hoặc chung cư Thanh Đa cũng 50 năm rồi nhà hỏng móng chưa hỏng

Hạng F
11/1/10
6.130
60.788
113
hiep luc nói:
cpkhanhhung nói:
Vẫn chưa thấy cái MB nào, chắc phải nhờ bác Hiepluc ra tay.:D
@Bac chủ: nếu làm phòng ngủ dưới trệt thì hơi bí đấy. Phòng khách sẽ ngắn đi, ko đẹp.
Cái bác này, cứ trêu em.
Đúng là phòng ngủ dưới trệt thì phòng khách bị chia xẻ diện tích nên bí. Nhưng chắc do nhà đông người cần nhiều phòng ngủ mà kinh phí hạn chế.

@ bác chủ nhà: Số tiền của bác không đủ để xây theo yêu cầu. Không biết bác định ép cọc hay dộng cừ, nếu ép cọc đất Nhà Bè thì bác cứ dự trù khoảng 30m cọc nhé. Nhưng nếu chỉ xây 1 trệt 1 lầu sau không lên tầng thêm thì cừ tràm cũng được.
Theo em thì bác làm 1 trệt, 1 lầu mái tôn. Hoặc đúc giả bằng xà gồ sắt hộp và tấm cemboard cũng được
rảnh việc vẽ chơi, các bác kiến góp ý giùm em nhé

Lần này thì vẽ luôn cả mặt đứng luôn. Bravo!
Em lại xin edit 1 chút:D

Hạng C
8/4/11
889
11.148
93
camtu2410 nói:
Dạ cảm ơn bác Hiep luc.
Em hơi tồ tí, bác cho em hỏi nếu làm mái tole hoặc đúc giả, nhà có bị nóng không ạ? Sẽ tiết kiệm được khoảng bao nhiêu % vậy bác?
Dùng mái tole thì phải có lớp bông thủy tinh lắp sát vào mặt sau tấm tole để chống ồn và nóng hiệu quả, không thể trông chờ vào lớp trần thạch cao đâu bác.

Chi Hội Trưởng P.O.C
Duc Huan nói:
camtu2410 nói:
Dạ cảm ơn bác Hiep luc.
Dùng mái tole thì phải có lớp bông thủy tinh lắp sát vào mặt sau tấm tole để chống ồn và nóng hiệu quả, không thể trông chờ vào lớp trần thạch cao đâu bác.
Người ta gọi đó là Tôn PU cách nhiệt , cách âm đó bác .

Hạng F
11/1/10
6.130
60.788
113
haobui nói:
Duc Huan nói:
camtu2410 nói:
Dạ cảm ơn bác Hiep luc.
Người ta gọi đó là Tôn PU cách nhiệt , cách âm đó bác .
Loại này thì quá tốt rồi. Giá nó bây giờ là nhiêu vậy bác Haobui? Trên thị trường hiện vẫn đang có loại tôn dán tấm chống nóng 5mm vào, ko biết hiệu quả thế nào.

Tập Lái
27/3/12
1
0
0
38
Cảm ơn bác Hiepluc và bác cpkhanhhung nhiều ợ!
Bác nào tính sơ sơ giúp em chi phí của căn này với ạ. Chắc em chọn phương án mái tôn có cách nhiệt , đóng trần thạch cao như các bác đã tư vấn ở trên. Mà e thắc mắc, nghe nói cái mái đó nhỡ mà bị thấm dột là không biết chỗ nào để dán lại, chỉ có thể thay mái luôn phải không?

Status
Không mở trả lời sau này.