Hạng F
2/4/07
6.179
406
83
Re:Cách khởi động xe hết ắc quy

daoctruc nói:
@To Bác Thiết :
còn trường hợp bình ăccu vẫn tốt ,bật tất cả đèn pha vẫn sáng , nhưng đề lần thứ 3 cũng ko nổ ,mỗi lần đề đèn mo chớp nháy, E dỡ ghế lên (xe cá mập) 1 tay vừa đề ,1 tay đập đập vào 4 sợi dây lenco , thì nó mới chịu nỗ,rồi sau đó thì đề mỗi cái mỗi nổ, như vậy nó bị bịnh gì vậy Bác, lenco tiếp điện yếu hay đề dơ ...mong Bác chỉ giáo ... để E biết mà liệu.... thanks Bác

Cái đề bị sự cố, bình điện hơi yếu, cọc bình tiếp xúc kém...thì khi đề nghe vòng tua máy không đều, lạch cạch hoặc ì ạch,muốn ngừng.
Việc đập vào dây delco mà nổ được, có thể là sợi dây chính hoặc jac nối điện nào đó bị lỏng. Nhưng cũng có thể là đề đến lần 4-5 thì nổ được,việc đập dây chỉ là ngẫu nhiên thôi..!

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
Re:Cách khởi động xe hết ắc quy

ITEC nói:
Cách jump acqui từ xe khỏe sang xe yếu các bác lưu ý bước thứ 2: khi kẹp đầu dây âm (-) cuối cùng vào ăcqui của xe yếu thì ta tìm 1 chỗ nào đó có bề mặt tiếp xúc tốt trên chassis của xe và kẹp chặt vào đó, không bao giờ kẹp thẳng vào cọc âm (-) của nó, nên càng xa càng tốt bởi vì trong ăcqui lúc nào cũng có khí Hidro bay lên, nếu lúc ta kẹp vào cọc âm mà bị đánh lửa thì ăcqui sẽ nổ như "bom", acid bay tung toé, hậu quả khó lường. Vậy mong các bác chú ý.
Còn xe AT thì chỉ có ăcqui khỏe >11.6 volt thì mới có thể start được máy, lúc này thì chỉ dùng phương pháp jump battery thì mới có thể nổ máy được. Lưu ý là luôn để cần số ở P hoặc N với phanh tay kéo lên hết cỡ.
Xin lỗi chứ bác nói y như là ... thấy bói mù sờ chân voi ! Em chả thấy bình ac quy nào bị nổ như bom cả . Và hơn nữa acid trong đó cũng rất nhẹ , cùng lắm chỉ hơi ngứa ngứa .

Lý do người ta không kẹp thẳng cọc âm vào cọc bình có 2 lý do chính (chủ yếu phòng ngừa chính nguyên nhân gây bình yếu):
1- nếu bình "bị rò" (tức đoản mạnh 1 phần) sẽ nhanh chóng làm suy giảm bình phụ (bình xe khác hoặc Jumper Battery)
2- nếu hệ thống điện của xe có bị "dò mát" thì việc không kẹp trực tiếp vào cọc âm bình sẽ tránh cho hệ thống điện bị shock đoản mạnh .

@Phi long : Bác nên chú thích rõ trong hình là trường hợp đấu dây xạc bù cho ac quy nhé .

Bác mà để khơi khơi vậy ... ai đó nhầm tưởng đấu dây cọc bình phụ (xe khác) là tèo téo teo đó .

Last edited by a moderator: