Hạng B2
2/4/05
319
10
18
Chào các bác!
Các bác có cách gì hay thì chỉ dẫn cho bọn em với. Người quen của em vừa mua được một chiếc To Camry đời cũ (1989? - Hàng xuất Mỹ có đai trượt trên cữa ấy). Xe chạy rất sướng vì dài đòn nhưng mà cái đèn pha chán quá. Ông ấy đang muốn thay đèn hoặc cải tạo nó sao cho sáng hơn nhưng chẳng biết làm sao. Hỏi mấy ông thợ thì ông ấy bảo là đành chịu vậy. Chán thế chứ, hồm rồi em chạy mà cứ phải dán mặt vào trên kính để nhìn (mắt em là 11/10 đấy).
Các bác chỉ dạy giúp nhé!
Thanx!

Hạng C
22/7/04
965
20
18
49
RE: Cách xử lý tốt nhất vời đèn xe đời cũ

Bác Cận đâu rùi? Có bà con họ hàng mới kìa :D:D

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48

Đây chính xác là bịnh của xe Cận rùi.
Nếu là ở Sg,và xe kg phải đi hàng ngày,thì bác tháo đem ra Trần bình Trọng,Q5,họ sẽ đánh bóng kính và xi lại choá,thiệt hại 300k,tình hình sẽ cải thiện khá nhiều,nhưng cũng kg nên kỳ vọng quá.
Với hiện trạng bác conan77 tả,thì thứ nhất là dán mắt vào kính khi đi đêm,thứ 2 là đi kiểm định sẽ lôi thôi to.
Tôi vừa làm xong là đi Huế,lái đèo ban đêm được.[8|]

Hạng C
22/7/04
965
20
18
49

Trích đoạn: canthi_td

Đây chính xác là bịnh của xe Cận rùi.
Tôi vừa làm xong là đi Huế,lái ... ban đêm được.[8|]

Lái được nhưng mà em chạy phía trước, bác đi phía sau thẳng vào gương chiếu hậu của em mà em vẫn nhìn rõ xe của bác đấy :D:D

big
Hạng B2
26/7/05
210
2
18
53

Có 1 số giải pháp nữa là:

- đánh trong lại kính đèn và xi lại pha là đương nhiên.
- chuyển sang hệ thống bi-xeon (500-600 USD)
- lắp chuyển sang bóng 100w, có lẽ chỉ tốn ~100 USD thôi, vì bóng đèn thì không đắt, chỉ đắt ở hệ thống đui và phải chạy chạy dây xịn. Vì bóng 100w cực nóng, dễ dàng làm chảy đui và dây loại bình thường.

Hạng B2
2/4/05
319
10
18

Cái kiểu này có lẽ phải chơi cái kiểu Bi-xeon thôi. Nhưng tiếc một cái là 5-600 USD ~10 tr=1/16 giá xe. Chà cũng đắt quá nhỉ. Nhưng mà em nói thật là nếu cái này mà pha không sáng lắm thì tổn thất có thể hơn vì mắt em mà chỉ nhìn cách xa khoảng 20m (trời không mưa gió gì). Thế thì chết, nếu mà đổ đèo thì em cũng chẳng giám ngồi đâu. Ở HN các bác có chỗ nào làm đảm bảo không thì giới thiệu cho em với. Ông này chỉ biết đi còn sửa thì cứ đưa vào gara nhà nước (vì có bạn mà). Thanx các bác nhiều nhé!

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

nếu zin là 55/65 watt thì bác thử thay bóng 90/100W chắc chắn khá hơn

Hạng B2
29/6/05
271
2
20
53
Hai phong

Đây là bệnh của xe này, xe em cũng thay mãi đèn, bóng, chóa mà không cải thiện lắm. Hiện giờ là thay bóng xanh của TQ (hình như 100W ) nhưng đi cũng không thấy cải thiện nhiều lắm. Theo em thì chỉ cần thay bóng đèn công suất cao cho rẻ tiền. Các bác buổi tối không cần chạy nhanh làm gì. Xe của em đi buổi tối, hội xe khách 45 chỗ đuổi đằng sau, nháy pha mà mình còn thấy cả bóng đen của xe mình phía trước mũi thì các bác biết là các đèn khác sáng thế nào rồi. :mad:

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48

Trích đoạn: polar bear

Lái được nhưng mà em chạy phía trước, bác đi phía sau thẳng vào gương chiếu hậu của em mà em vẫn nhìn rõ xe của bác đấy :D:D
Chịu bác ơi,em cũng làm đủ cách rùi.[8D]
Còn một cách,đang tính đây...nhưng kg bít có tính nổi kg?[8|]

O.S.P.D
31/12/03
936
23
28
56
HCMC

GALA 2.0 phải không bác Cận ơi.

thật ra ở SG em thấy mấy cái TO previa đèn mờ giống CAM 88-89 nhưng độ làm lại kính trong veo nhìn thấy bóng đèn bên trong -> chắc là sáng hơn và đẹp hơn.