Hạng D
21/1/08
1.200
8
0
ddtuyen nói:
Trên cục bobin sườn Denso này ghi "Use with transitor ignition" có nghĩa là gì các Bác ơi?
Transistor là khuyếch đại dòng hoặc điện thế.
bản thân cục mobin thường cũng là biến thế cao áp rồi từ 12v-> 20ngàn-25 ngàn vôn

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
"Transistor" có nghĩa tương đương tiếng Việt là "bộ khuếch đại bán dẫn", hiểu nôm na là mobin trên chỉ dùng cho hệ thống đánh lửa bán dẫn chứ không phải má vít! Điều này xem ra hơi thừa thãi vì ngày nay tìm ra 1 chiếc xe còn giữ được bộ đánh lửa má vít có lẽ hơi bị khó, trừ khi chủ xe muốn phục chế nguyên bản chiếc xế cổ của mình!

• Like
Reactions: Hcivic
Hạng D
21/1/08
1.200
8
0
Như vậy có transistor là lửa mạnh hơn hả bác. Sao chứ em thấy denso là tốt lắm đấy.

Nhưng có bán dẩn chắc là mau hỏng hơn???
IC của su fx 125 là của denso. Rất tốt

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Bác chủ thớt có vẻ khoái mày mò nhưng chắc là không có sách vở để tham khảo kỹ lưỡng! Đánh lửa bán dẫn là hệ thống đánh lửa IC theo cách gọi nôm na đó bác, hiện giờ thì xe máy, xe ô tô đều sử dụng đánh lửa bán dẫn hết rồi, hệ thống đánh lửa má vít ( vit lửa!) đã từ lâu lắm không còn được lắp mới lên xe nữa rồi.
Trong mỗi bộ CDI hay còn gọi là IC, đều có tối thiểu 1 thiristor để đảm nhiệm việc ngắt nguồn cấp cho Mobine tạo nên cao áp ở thứ cấp mobin, việc này ngày xưa do 1 vis lửa đảm nhiệm. Ở các hệ thống đánh lửa phức tạp và cao cấp hơn thì dĩ nhiên cấu tạo mạch sẽ phức tạp hơn nữa, nhưng nói chung là đều phải dùng linh kiện bán dẫn!

• Like
Reactions: Hcivic
Tập Lái
16/10/15
1
0
1
33
bác cho e hỏi cái mobin sườn denso đấy giá bao nhiêu vậy bác