Hạng D
16/10/09
1.435
9
38
12
Pleiku
Mr Fil nói:
Mình chưa dính chưởng ở hoàn cảnh tương tự nhưng được biết các thông tin là : xe từ 2008 trở đi nên cấp nguồn điện nuôi để duy trì bộ nhớ rồi mới tháo bình cũ ra.
Trường hợp bất đắc dĩ không có nguồn nuôi thì gắn bình mới vào trong khoảng 15p để hệ thống check các thông số xong mới được khởi động máy.

xe em Santafe 2009 lúc đầu bình hết cũng cẩn thận dùng cái ắc qui trong bộ UPS ra cặp vào rồi mới tháo bình xe đi sạc về chạy được mấy hôm lại bị yếu nên quyết định thay bình, đánh xe lòng vòng hỏi giá, tới chỗ có giá tốt để lại bình cũ được trừ 300k thế là ok tháo ra thay luôn và quên bén mất cái vụ nguồn nuôi cho hệ thống điện, cũng hơi chột dạ (không khéo nó quên bén mất chức năng nào đó thì toi) nhưng lỡ rồi biết sao - kệ, cắm chìa khoá vào mà hồi hộp ... bật ON - thấy chả báo gì bất thường - khởi động luôn cũng ok - phi thử một đoạn thấy cũng chả có gì lạ => kết luận : xe mềnh thế mà ngoan, mấy ông kỹ thuật cứ hù doạ (chỉ có chỉnh lại thời gian cho đồng hồ và set lại tần số radio thôi)
à mà hay do em thao tác nhanh quá nên không mất dữ liệu chăng? (bởi vì vừa rút cọc bình ra em chợt nhớ tới vụ này nên lôi bình cũ ra cho bình mới vào chưa kịp vặn ốc cố định vội chụp cọc bình vào ngay - thời gian mất nguồn chưa quá 1 phút)

Hạng B2
20/6/11
141
107
43
- em thấy vụ thay bình cũng đơn giản mà, ở đâu làm chẳn đươc, nếu chổ nào không có máy test thì bác cứ kêu thợ để cho máy nổ rồi thay. Đảm bảo xe không bị sao hết, vì lúc này máy phát đã cấp điện để nuôi nguồn ECU rồi.

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.611
113
Sài Gòn - HCM
baont nói:
- em thấy vụ thay bình cũng đơn giản mà, ở đâu làm chẳn đươc, nếu chổ nào không có máy test thì bác cứ kêu thợ để cho máy nổ rồi thay. Đảm bảo xe không bị sao hết, vì lúc này máy phát đã cấp điện để nuôi nguồn ECU rồi.
Vậy khi cái bình nó hết sạch điện thì làm sao hở bác???

Hạng B2
20/6/11
141
107
43
Mr Fil nói:
baont nói:
Vậy khi cái bình nó hết sạch điện thì làm sao hở bác???
Nếu bình hết sạch thì bác cứ câu bình để nổ máy cái đả, sau đó xem thử xe có báo lỗi gì không, nếu không bác lỗi thì thay bình thường như cách em nói, còn báo lỗi thì vô hãng hay gara nào có máy test reset lại thôi.

Hạng B2
16/6/11
132
46
28
Chính xác nếu thay đúng quy trình, tháo ắc quy khi đấu không để chạm chập thì chẳng có vấn đề gì cả. Mình tự thay cũng được. Con Tuc nhà em cũng thay 2 lần rồi mát mẻ chẳng sao cả.

Hạng D
2/11/07
2.551
5
38
53
koonjang nói:
Mình mới lấy xe chiều nay sau 4 tiếng để ở Huyndai Thành Công, mọi việc các bạn kỹ thuật làm là cắm chiếc máy tính vào và chỉnh chỉnh gì đó. Động cơ hoạt động đã ổn định nhưng lại phát sinh 1 lỗi mới là báo xăng sai, mình đã đổ thêm 300K xăng vào nhưng báo xăng vẫn chỉ là 1 vạch, xem thông số xăngg thì báo 60km -> trạm xăng. Trong khi bình thường thì 70km là đã báo đèn vàng, hiện nay thì không báo.

Xe mình là Tucson nhập từ Mỹ (trong giấy tờ nhập khẩu ghi thế), chả nhẽ xe nhập qua gara và từ Thành Công lại khác nhau hệ thống điện à
Vậy họ Kết luận sao bác (có phải xe bác bị lỗi ở Hthống điện sau khi thay bình mới?)? Chứ em thấy, việc thay bình sau 1 thời gian chạy là thao tác đơn giản nhất mà chú thợ bán bình đang học việc ở tiệm cũng vẫn được giao làm :D
*) Huyndai Thành Công ở SG ở đ/chỉ nào đấy bác?

Hạng D
14/5/08
2.538
21.809
113
Thì mình đã nói rõ mà, tất cả công việc thợ làm để sửa lỗi là chỉnh máy tính -> lỗi bộ nhớ do mất nguồn điện

Hạng D
15/10/09
2.804
1.874
113
43
QUẦN ĐẢO HOÀNG SA
Theo em kinh nghiệm chạy xe Hyundai thì nếu có hư hao thì bác nên đem qua Hyundai Tiên Phong (Phổ Quang) là cùng Cty AMC Mitsubishi đó, chứ Bến vân đồn và Trần Hưng đạo thì........(em khg dám nói nhiều trên này). Còn trường hợp bác chủ hư bình thì thì bác nên mua bình ở ngoài khoảng 1tr1 hay 1tr2 gì đó chạy rất ngon (em nhớ mua ở Ký con, họ đem tới nơi thay làm rất kỹ, em quên tên rồi). xe nhà em và ông anh cột chèo BMW cũng thay ở ngoài chạy bê sê lết chưa thay hư điện gì? chúc bác có nhiều kinh nghiệm./.