N7
Hạng D
27/10/13
1.723
652
113
44
USA
em hỏi stupid một chút, vd em có máy DSLR, tầm sư học đạo mấy bác @captiva_11 @conga khỏang bao lâu thì chụp gọi là được ạ? e có cái máy Canon người thân mang bên Nhật về tặng 4 năm nay, mà e tòan để full auto chụp :D

Hạng D
13/5/07
1.458
582
113
53
em hỏi stupid một chút, vd em có máy DSLR, tầm sư học đạo mấy bác @captiva_11 @conga khỏang bao lâu thì chụp gọi là được ạ? e có cái máy Canon người thân mang bên Nhật về tặng 4 năm nay, mà e tòan để full auto chụp :D
Bác thật là có tội với những người không mua được DSLR đó nghen :D
Hôm nào GMFC off chụp ảnh bác theo cho vui. Em cũng đang mày mò những shot đầu tiên thôi, vì cũng không có điều kiện để chụp. Hôm rồi tranh thủ lúc chở F1 về quê chơi em làm vài tấm

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
21/11/10
4.582
1.292
113
55
Bác thật là có tội với những người không mua được DSLR đó nghen :D
Hôm nào GMFC off chụp ảnh bác theo cho vui. Em cũng đang mày mò những shot đầu tiên thôi, vì cũng không có điều kiện để chụp. Hôm rồi tranh thủ lúc chở F1 về quê chơi em làm vài tấm

@N7: bác mà theo em thì em sợ hình của bác ngày càng xấu đi mất, vì em cũng chỉ chụp chơi bời cho vui thôi. Về việc chụp hình, theo ngu ý của em rút ra từ thực tế của em như sau:
1. Bác nên tìm đọc tài liệu về kỹ thuật cơ bản của nhiếp ảnh. Tài liệu này nó giúp bác hiểu hết các tính năng của máy ảnh + các nguyên tắc cơ bản để có tấm ảnh theo ý muốn. Các tài liệu này hiện có rất nhiều trên các diễn đàn về nhiếp ảnh.
2. Bác chịu khó đi off chụp chung với mọi người vài buổi. Ngoài việc giao lưu, buổi off giúp bác thực tập các kiến thức bác đọc được ở phần 1. Nhưng cá nhân em thấy các buổi off còn có 1 tác dụng rất hay là sau khi off về, các thành viên khác post hình lên, bản thân mình xem, so sánh với hình mình chụp (với cùng "mẫu", cùng điều kiện ánh sáng ...) và bác sẽ tự cảm nhận thấy được mình có yếu điểm gì, từ đó mình sẽ khác phục các yếu điểm đó trong các buổi off tiếp theo.
3. Bác nên tìm hiểu và thực tập về xử lý hậu kỳ, việc xử lý hậu kỳ cũng góp phần khá nhiều để tạo nên tấm hình đẹp. Chỉ cần vài thao tác xử lý hậu kỳ đơn giản giúp mình có tấm hình đẹp hơn so với hình gốc. Hiện tại, như em thì em chỉ sủ dụng Lightroom là đủ (học đơn giản, xử lý hình nhanh), em không học photoshop vì có vẻ nó mất nhiều thời gian học + xử lý ảnh.

Nếu đầu tư thời gian 1 chút thì em nghĩ chỉ cần sau 3 tháng là bác sẽ có được 1 số tấm hình đẹp và như mong muốn

@conga: bác khiêm tốn quá, bác mày mò vài shot đầu tiên mà có tấm hình close up ở trên đẹp quá. Em cũng rất thích tấm hình đó của bác!

• Like
Reactions: N7
N7
Hạng D
27/10/13
1.723
652
113
44
USA
cám ơn bác @captiva_11 nhiều nhé, vâng để e lên mạng đọc trước mấy cái kỹ thuật nhiếp ảnh cơ bản ạ

Hạng D
13/5/07
1.458
582
113
53
À, vụ lấy nét em cũng làm bình thường thôi bác: đặt chế độ lấy nét trên body là lấy nét theo điểm và em thường chọn điểm lấy nét ở trên khuôn mặt mẫu (em không sử dụng chế độ lấy nét = tay trên ống, việc lựa chọn điểm lấy nét là chỉnh trên body, không liên quan đến ống fix tiêu cự 85 bác ạ).
Hình trên, em chọn lấy nét trên mặt mẫu, đặt f2.2 nên DOF khá mỏng, do vậy phía trước và sau mẫu "xoá phông" là đương nhiên rồi. Bác cứ thử xem, dễ thôi.
Còn về ống fix 85, bác có thể tham khảo thông tin Ở ĐÂY
Em đang mày mò để có được bức ảnh thế này bác ạ. Bác cho em hỏi:
- Trên ống kính thì vẫn để AF?
- Trên body bác để M hay AF? Nếu là AF thì AF-A? Nếu là M em sẽ học hỏi sau, vì em học chưa tới, chỉ mới vọc AF thôi :)
- Vùng tự động lấy nét (single/9/21/39 điểm...) có tác dụng ở đây không bác?