Hạng D
21/11/10
4.582
1.292
113
55
@sieunhancuocxeng: đọc nick bác em choáng quá, nhưng rất vui được bác vào đây góp vài nhát cuốc xẻng, và bác tham gia up hình lên đây thì vui nữa.
Về kỹ thuật của bác Wanacar thì quá đỉnh rồi, em cũng chưa biết làm sao mà bác Wanacar chụp được tấm trên, quá

Hạng D
5/8/07
1.636
50
48
wanacar nói:
Em cũng bị văng miển... Mỗi tấm 1 vẻ anh!
Em vote tấm này, móa...wen, qua tới đây còn cứ vốt vốt hoài

Hạng B2
9/1/13
260
6
18
Em thấy hình các bác chụp đẹp quá, làm đầu óc non trẻ như em cũng muốn được bằng anh bằng chi, xách máy đi chộp.
Vấn đề em cần tham khảo các bác là:
1. Bây giờ em nên chọn mua con DSLR nào phù hợp cho một dân chơi amatuer như em trước nay toàn chụp bằng máy compact?
2. Em nghe thằng bạn em tiêm nhiễm là nên chọn Canon 60D gì đấy, gặp em thì lại thích Canon nên cũng đang lăng tăng. Vậy nếu em mua máy cũ thì tầm khoảng bao nhiêu là vừa, máy chụp khoảng bao nhiêu shot thì nên mua?
3. Lens thì nên mua loại nào? Mới hay cũ? Giá bao nhiêu?
4. Có bác nào đang muốn đổi máy cho em xin contact ạ?
5. Bác nào muốn nhận đệ tử nhập môn cho em xin số luôn ạ. E sẽ có lễ ra mắt sư phụ hoành tráng bằng Ken,...hihi

Chi hội phó GMFC
13/5/05
2.522
10
38
50
nhutcmos nói:
Em thấy hình các bác chụp đẹp quá, làm đầu óc non trẻ như em cũng muốn được bằng anh bằng chi, xách máy đi chộp.
Vấn đề em cần tham khảo các bác là:
1. Bây giờ em nên chọn mua con DSLR nào phù hợp cho một dân chơi amatuer như em trước nay toàn chụp bằng máy compact?
2. Em nghe thằng bạn em tiêm nhiễm là nên chọn Canon 60D gì đấy, gặp em thì lại thích Canon nên cũng đang lăng tăng. Vậy nếu em mua máy cũ thì tầm khoảng bao nhiêu là vừa, máy chụp khoảng bao nhiêu shot thì nên mua?
3. Lens thì nên mua loại nào? Mới hay cũ? Giá bao nhiêu?
4. Có bác nào đang muốn đổi máy cho em xin contact ạ?
5. Bác nào muốn nhận đệ tử nhập môn cho em xin số luôn ạ. E sẽ có lễ ra mắt sư phụ hoành tráng bằng Ken,...hihi
Bác sẵn sàng chi bnhiêu cho cái đam mê này? Máy pro cho người pro là đương nhiên, nhưng ko ai cấm người bthuong dùng máy pro :p

Hạng D
21/11/10
4.582
1.292
113
55
Tình hình này, theo em là bác Wanacar chủ trì tổ chức buổi offline nhóm nhiếp ảnh GMFC để anh em gặp gỡ, giao lưu, trao đổi kinh nghiệm chụp hình & thiết bị súng ống. Rồi tiến tới mỗi lần off mời vài mẫu đi để các bác trong hội mình bắn phá. Em nghĩ sẽ có rất nhiều bác tham gia đấy ạ. Em xin đăng ký tham gia đầu tiên.

Các bác các mợ cho ý kiến!

Chi hội phó GMFC
13/5/05
2.522
10
38
50
conga nói:
Em thì đang tăm tia con này: http://www.khanhlong.com/detail.php?id=751 (body + lense) Hoàn cảnh thì y chang bác nhutcmos

Chưa quyết mua vì không có điều kiện để chụp, thậm chi khi đi du lịch em cũng ít khi rãnh tay mà bắn :)
Bác mua SONY NEX cho em! Nhẹ nhàng, đẹp, sang... già trẻ đều dùng được!

captiva11: dạ để em nghiên cứu, nhưng mà chụp còn kém nên sợ bị chém lắm! Anh em cứ vô box nhiếp ảnh OS cũng có hay tổ chức chụp!

Hạng D
13/5/07
1.458
582
113
53
wanacar nói:
conga nói:
Em thì đang tăm tia con này: http://www.khanhlong.com/detail.php?id=751 (body + lense) Hoàn cảnh thì y chang bác nhutcmos

Chưa quyết mua vì không có điều kiện để chụp, thậm chi khi đi du lịch em cũng ít khi rãnh tay mà bắn :)
Bác mua SONY NEX cho em! Nhẹ nhàng, đẹp, sang... già trẻ đều dùng được!

captiva11: dạ để em nghiên cứu, nhưng mà chụp còn kém nên sợ bị chém lắm! Anh em cứ vô box nhiếp ảnh OS cũng có hay tổ chức chụp!
Bác khai sáng cho em thêm tí ạ. Cách đây chừng 8 năm 1 thợ ảnh chuyên nghiệp bảo em, trên thế giới có 2 nhà sản xuất ống kính máy ảnh tốt nhất, Canon và Nikon. Theo dõi trên vnphoto.net em cũng thấy 2 loại này là nhiều nhất. Em tăm tia con Nikon D90 vì giá nó cũng bình dân, người dùng đánh giá cũng cao, và trên flickr nó cũng là máy ảnh thông dụng nhất. Chưa bao giờ em nghĩ đến SONY :D Nếu là SONY NEX bác cho em cái model chi tiết để em tham khảo. Trên khanhlong.com có khá nhiều model của SONY NEX