HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
Xin các bác kinh nghiệm tư vấn cho em việc này ạ:
Xe của em focus 2008, máy lạnh chạy rất good, nhưng có điều giàn sưởi không hoạt động, em đem xe tới 3 garage thì cả 3 garage đều nói "khả năng dàn sưởi bị mục, rò rỉ, hao nước làm mát dẫn tới xe nằm đường nên chủ trước đã cho nối tắt đường nước off dàn sưởi ". Điều đáng nói là cả 3 garage đều khuyên em là "không nên sửa chữa cứ để vậy chạy vì thời tiết mình không cần sưởi". Trong đó có 1 garage nghe nói rất uy tín được Os giới thiệu tên Tâm gì đó ở cuối đường Lê Hồng Phong Q10. Do các garage đó không nhiệt tình sửa nên em cũng ko nài ép họ sửa hoặc thay thế làm gì...

em đang băn khoăn 2 cách xử lý dưới đây, xin hãy tư vấn cho em:
Cách 1: Nghe theo lời khuyên của garage trên và cứ để vậy chạy cho lành (chịu khó khi trời lạnh, phải tắt mở máy lạnh liên tục)
Cách 2: Tìm garage nhiệt tình để sửa chữa hoặc để thay thế phục hồi dàn sưởi. (chấp nhận rủi ro lợn lành thành lợn què...)
Em xin chân thành cảm ơn!

• Like
Reactions: btpaul
Hạng B2
26/4/16
217
136
43
54
Xe của em focus 2008, máy lạnh chạy rất good, nhưng có điều giàn sưởi không hoạt động, em đem xe tới 3 garage thì cả 3 garage đều nói "khả năng dàn sưởi bị mục, rò rỉ, hao nước làm mát dẫn tới xe nằm đường nên chủ trước đã cho nối tắt đường nước off dàn sưởi ". Điều đáng nói là cả 3 garage đều khuyên em là "không nên sửa chữa cứ để vậy chạy vì thời tiết mình không cần sưởi". Trong đó có 1 garage nghe nói rất uy tín được Os giới thiệu tên Tâm gì đó ở cuối đường Lê Hồng Phong Q10. Do các garage đó không nhiệt tình sửa nên em cũng ko nài ép họ sửa hoặc thay thế làm gì...

Cách 1: Nghe theo lời khuyên của garage trên và cứ để vậy chạy cho lành (chịu khó khi trời lạnh, phải tắt mở máy lạnh liên tục)
Cách 2: Tìm garage nhiệt tình để sửa chữa hoặc để thay thế phục hồi dàn sưởi. (chấp nhận rủi ro lợn lành thành lợn què...)
cách 2 đi bạn.tìm hiểu kỹ về chỗ sửa máy lạnh,đừng vào hữu tâm

• Like
Reactions: HFF
HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
vâng cám ơn bác, em vẫn đang nghiêng về cách 2 nhưng vẫn lắng nghe thêm kinh nghiệm của anh em os.

Hạng F
29/10/16
11.501
21.750
113
Pháp

Trước nhất bạn phãi hiểu nguyên lý hoạt động của sưởi.

Đây là nguyên lý trong đây
Commande robinet d'eau : tức là nút điều khiển nóng lạnh ở trong xe
Moteur : Máy xe
Pomme a eau : bơm nước
Thermostat : van hằng nhiệt
Circuit de refroidissement moteur (nó viết sai thiếu r) : đường làm lạnh nước máy
Radiateur +Ventilateur : Dàn giảm nhiệt và quạt
Vase d'expension : bình giảm áp (coi như bình nước mát)

Và không có 'sưởi' nóng, mà nó thật tế lấy sức nóng từ máy khi bạn xữ dụng thì tạo nhiệt, từ đó nó thổi thẵng vào tableau trong của bạn tùy theo nút điều khiển nóng lạnh, và khi nào quá nóng thì van hằng nhiệt sẽ mở để cho nước nóng ra dàn giảm nhiệt và quạt sẽ làm mát, nước mát sẽ quay lại vào máy. Bạn nên nhớ nguyên tắc chung là sưởi tuỳ thuộc vào độ nóng của máy, những xe hiện đại nhất là ở các nước có mùa đông khắc nghiệt, nó có thêm sưởi điện phụ thêm vào cho mau nóng lẹ.

• Like
Reactions: HFF and lankhanh3
Hạng B2
11/10/09
445
273
63
34
HCM
Dạ, Cho e hỏi. Hệ thống lạnh ô tô: Gas lạnh, phin lọc gas có nên thay định kỳ không ạ! Hãng có quy định gì không ạ! E cám ơn ạ!
Hệ thống lạnh trên xe, nếu hoạt động ổn định rồi thì tốt nhất đừng dại sờ mó, bảo dưỡng, thay thế... gì bạn nhé, lợn lành thành lợn què và rất tốn tiền
Từ kinh nhiệm sử dụng của mình thì chỉ cần vệ sinh, thay lọc gió máy lạnh định kỳ (20k hay 40k km gì đó).

HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53

Cuối cùng em đã làm theo tư vấn của anh em os. Em vô gara cho kiểm tra, chỉ đơn giản là đấu nối lại đường nước, mất khoảng 1h. Gara cũng chẳng tìm thấy lỗi gì... rồi em chạy khoảng 2 tuần cũng chẳng vấn đề gì. Cẩ thận hơn nữa, em vô hãng kiểm tra, hãng kiểm cũng ko có vấn đề gì và giờ em đang chạy ngon lành. Như vậy rõ ràng chủ trước off đường sưởi khi nó ko hư hỏng gì? thật là khó hiểu, ko biết chủ trước tìm thấy lợi ích gì khi mất công làm việc này nhỉ?

• Like
Reactions: btpaul