Hạng B1
28/11/11
74
0
0
Chào các bác!
Trước đây xe của em rất ít khi bị, mà lúc bị cũng rất bất thường. Có thể bị ngay lúc mới đi máy chưa nóng mấy nhưng cũng có thể bị lúc đường đông máy rất nóng. Đến khi về nhà, sáng hôm sau nó lại bình thường.
Mới đây, em đã thay toàn bộ phần côn mới gồm bánh đà, lá côn, bàn ép, bi Tê nhưng hiện tượng này lại xảy ra thường xuyên, cứ đi là bị.
Sáng ra côn rất nhẹ, nhả khoảng ¼ là côn đã bám rồi. Nhả hết côn ra vẫn còn một khoảng rơ (hành trình tự do) nhỏ.
Đi một lúc,máy nóng lên, phải nhả hơn ½ côn mới bám. Lúc này chân côn bị nâng lên khá nặng (máy càng nóng càng nặng), mất hoàn toàn khoảng rơ (hành trình tự do) trước đó. Cảm giác như dầu côn đẩy ngược trở lại. Cứ như vậy, sáng hôm sau lại lặp lại quy trình như thế.
Em đã nhìn chỗ đòn bẩy ép vào bánh đà, đạp thử côn lúc máy nóng và nguội, đánh dấu cái ti đẩy bàn ép thì thấy hành trình của nó vẫn như nhau khi máy nóng hay nguội.(việc này em chưa kiểm tra thực sự kỹ).
Ngoài việc gây khó chịu, em còn rất lo lắng nếu chân côn bị nâng lên nhiều quá dễ dẫn đến hiện tượng xoa côn. Em đã mang lại gara nhưng họ chưa tìm được nguyên nhân.
Mong các bác giúp đỡ em chẩn đoán nguyên nhân này và cách khắc phục. Em cảm ơn các bác nhiều lắm ạ!
Ah, xe của em là Honda Accord 1991.

Hạng B1
28/11/11
74
0
0
winboy nói:
Bác xả gió heo côn xem thử nhé!
Cảm ơn bác winboy nhiều.
Em cũng hơi băn khoăn và có nhắc thợ, họ nói hôm thay côn đã thay dầu và xả gió kỹ rồi, không biết có đúng không.

Hạng B2
25/2/12
103
2
0
Đôi khi thợ làm ko kỹ cũng phiền cho mình lắm, bác cứ xả lại đi và xả thật kỹ, ko biết vừa rồi bác có thay cúp ben của heo cái và heo con của côn ko, sợ đôi khi thợ ráp lộn chiều của cúp ben đấy, bác kiểm tra lại xem!

Hạng B2
10/7/11
220
75
28
48
cám ơn bác nhiều. mình cũng có lần bị vậy. để đem ra thợ xả gió coi thế nào

Hạng B1
24/7/10
95
2
8
namtuoc03 nói:
Chào các bác!
Trước đây xe của em rất ít khi bị, mà lúc bị cũng rất bất thường. Có thể bị ngay lúc mới đi máy chưa nóng mấy nhưng cũng có thể bị lúc đường đông máy rất nóng. Đến khi về nhà, sáng hôm sau nó lại bình thường.
Mới đây, em đã thay toàn bộ phần côn mới gồm bánh đà, lá côn, bàn ép, bi Tê nhưng hiện tượng này lại xảy ra thường xuyên, cứ đi là bị.
Sáng ra côn rất nhẹ, nhả khoảng ¼ là côn đã bám rồi. Nhả hết côn ra vẫn còn một khoảng rơ (hành trình tự do) nhỏ.
Đi một lúc,máy nóng lên, phải nhả hơn ½ côn mới bám. Lúc này chân côn bị nâng lên khá nặng (máy càng nóng càng nặng), mất hoàn toàn khoảng rơ (hành trình tự do) trước đó. Cảm giác như dầu côn đẩy ngược trở lại. Cứ như vậy, sáng hôm sau lại lặp lại quy trình như thế.
Em đã nhìn chỗ đòn bẩy ép vào bánh đà, đạp thử côn lúc máy nóng và nguội, đánh dấu cái ti đẩy bàn ép thì thấy hành trình của nó vẫn như nhau khi máy nóng hay nguội.(việc này em chưa kiểm tra thực sự kỹ).
Ngoài việc gây khó chịu, em còn rất lo lắng nếu chân côn bị nâng lên nhiều quá dễ dẫn đến hiện tượng xoa côn. Em đã mang lại gara nhưng họ chưa tìm được nguyên nhân.
Mong các bác giúp đỡ em chẩn đoán nguyên nhân này và cách khắc phục. Em cảm ơn các bác nhiều lắm ạ!
Ah, xe của em là Honda Accord 1991.
chào bác namtuoc03! Xe bác bị kẹt cúp pen heo cái ly hợp. bác cứ mang ra lại chỗ làm nói họ kiểm tra heo cái rồi xử lý lại sẽ ổn thôi.
Chúc xe bác mau hết bệnh

-------dungvan chuyên trị mazda&kia------------
hp:0918182449

Hạng B1
28/11/11
74
0
0
winboy nói:
Đôi khi thợ làm ko kỹ cũng phiền cho mình lắm, bác cứ xả lại đi và xả thật kỹ, ko biết vừa rồi bác có thay cúp ben của heo cái và heo con của côn ko, sợ đôi khi thợ ráp lộn chiều của cúp ben đấy, bác kiểm tra lại xem!
Vâng, thì mình cũng chỉ mong họ làm kỹ cho mình thôi, còn tự xả, có lẽ em không làm được.
Heo cái và heo con nó nằm ở chỗ bàn đạp chân côn đó hả bác? Chỗ đó gọi là tổng côn có phải không bác?
Trong danh mục khi thay, em có thấy ghi là thay cupen trợ côn.
Xin lỗi bác, em không biết về kỹ thuật nên trình bày lủng củng, mà em lại ở ngoài Bắc nữa nên cách gọi có thể hơi khác nhau. Mong bác đừng nản khi chỉ bảo em nhé!
Còn chuyện lắp lộn chiều nữa thì em ... chịu. Hihi
Em sẽ lưu ý nhắc thợ, em cảm ơn bác nhiều lắm!

Hạng B1
28/11/11
74
0
0
dungvan nói:
chào bác namtuoc03! Xe bác bị kẹt cúp pen heo cái ly hợp. bác cứ mang ra lại chỗ làm nói họ kiểm tra heo cái rồi xử lý lại sẽ ổn thôi.
Chúc xe bác mau hết bệnh

-------dungvan chuyên trị mazda&kia------------
hp:0918182449
Cảm ơn bác dungvan nhiều, em sẽ nhắc thợ kiểm tra xem.
Cupen heo cái ly hợp nó nằm phía dưới bình dầu côn đó hả bác?

Last edited by a moderator:
Hạng B1
28/11/11
74
0
0
Wild Cat nói:
Nếu vậy bác cứ đem, ra luôn Dungvan cho tiện
Em ở ngoài Bắc, hình như bác ấy ở miền Nam thì phải bác nhỉ!