Hạng F
7/8/17
7.467
10.170
113
Chìa độ hay zin bác. Bác xem lại nhé vì cái này quan trọng.
Nếu chìa zin thì khả năng bác để chìa hết kiệt pin rồi mới thay nên có thể nó bị lỗi. Cái này nhanh nhất là lên hãng họ fix (nhưng khả năng cao mấy ông đại lý Mit nếu ko bự dẽ khuyên bác mua luôn cái chìa mới :)))) )
K bh lỗi dc. Chìa khóa sử dụng chip k cần pin. Pin chỉ để khuếch đại sóng lên để có thể sử dụng ở khoảng cách xa hơn thôi. Nên k bao h có việc bị lỗi do cạn pin. Mình cũng từng để quên remote trong máy giặt đánh tung tóe lên nhưng lấy ra ráp lại thay pin vẫn dùng bth.

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
28/8/19
6.695
11.380
113
Palm Beach, Florida, US
K bh lỗi dc. Chìa khóa sử dụng chip k cần pin. Pin chỉ để khuếch đại sóng lên để có thể sử dụng ở khoảng cách xa hơn thôi. Nên k bao h có việc bị lỗi do cạn pin. Mình cũng từng để quên remote trong máy giặt đánh tung tóe lên nhưng lấy ra ráp lại thay pin vẫn dùng bth.
Chip nào mà ko cần pin. Ko có pin thì con chip chỉ như cục đá.
Smartkey nó hoạt động theo nguyên lý trường gần, gọi là NFC và nó cần năng lượng để khuếch đại tín hiệu, đa phần chập chờn là do pin tới ngưỡng yếu.
Còn chuyện bỏ vào máy giặt ko liên quan, nó còn xài đc là do mạch và IC ko hư hỏng, ko ngắn mạch và pin còn tốt!

Hạng F
7/8/17
7.467
10.170
113
Chip nào mà ko cần pin. Ko có pin thì con chip chỉ như cục đá.
Smartkey nó hoạt động theo nguyên lý trường gần, gọi là NFC và nó cần năng lượng để khuếch đại tín hiệu, đa phần chập chờn là do pin tới ngưỡng yếu.
Còn chuyện bỏ vào máy giặt ko liên quan, nó còn xài đc là do mạch và IC ko hư hỏng, ko ngắn mạch và pin còn tốt!
E đang nói tới con chip vuông vuông trên board mạch của cái remote. nó k cần dùng pin, pin chỉ để khuếch đại sóng của nó lên để mình có thể sử dụng ở khoảng cách xa hơn thôi. ví dụ khi hết pin remote mình vẫn có thể cho cái remote hết pin vào vị trí chỉ định tùy theo xe để đề xe pin thường. gỡ cả cục pin ra thì cũng vẫn đề xe bình thường luôn. hiện tại e vẫn để 1 cái remote đã tháo pin ra ở vị trí lốp dự phòng, như vậy khi lỡ có mất chìa khóa xe thì vẫn có thể mở cửa( cửa xe ford mở bằng pass code trên cửa), rồi mở dc xe thì lấy cái remote hết pin mà đề xe đi về. Vụ này nhờ bác @Osin giải thích giúp phát, lâu quá e cũng k nhớ RF RFID gì đó :D

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Tuấn Cali
Hạng F
28/8/19
6.695
11.380
113
Palm Beach, Florida, US
E đang nói tới con chip vuông vuông trên board mạch của cái remote. nó k cần dùng pin, pin chỉ để khuếch đại sóng của nó lên để mình có thể sử dụng ở khoảng cách xa hơn thôi. ví dụ khi hết pin remote mình vẫn có thể cho cái remote hết pin vào vị trí chỉ định tùy theo xe để đề xe pin thường. gỡ cả cục pin ra thì cũng vẫn đề xe bình thường luôn. hiện tại e vẫn để 1 cái remote đã tháo pin ra ở vị trí lốp dự phòng, như vậy khi lỡ có mất chìa khóa xe thì vẫn có thể mở cửa( cửa xe ford mở bằng pass code trên cửa), rồi mở dc xe thì lấy cái remote hết pin mà đề xe đi về. Vụ này nhờ bác @Osin giải thích giúp phát, lâu quá e cũng k nhớ RF RFID gì đó :D
RF , Radio Frequency là thuộc NFC.
Smartkey thường có 1 chìa khóa cơ bên trong, dùng để mở cửa và Start bằng cách cắm vào 1 khe nhỏ gần cần số, đơn giản nó sẽ đóng 1 công tắc bypass đóng điện để khởi động. Nó là contact điện thuần túy.
1 số xe ko có khe cắm mà cho đặt Smartkey vào sát để start, cái này nó dùng NFC từ xe tạo năng lượng cho mạch Smartkey (Sạc ko dây là 1 ví dụ). Ngoài ra, các hãng hầu như có dịch vụ Start xe từ xa thông qua Weblink nếu xe đáp ứng được!

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.586
22.226
113
Pháp
Lở thì lở luôn tiện thể viết cho các bác xài chìa loại sau nầy
Chìa nào cũng vậy có chức năng mở, hoạt động, tắt và đóng
Không nói đến chức năng cơ, vì ai cũng biết cả, còn chức năng bảo vệ thì có
- Transponder (Read only memory /ROM) nó chỉ xữ dụng để mã hoá 1 lần tùy thuộc vào "mật mã" của xe.
coque-pour-cle-telecommande-de-voiture-etui-pour-cle-transpondeur-id73-pour-mini-cooper-s-r50-r53-rover-75-z3-z4-x3-x5-e46-e39-e36-e34-type-with-id73-chip-1672890456_ML.jpg
đây là một con chip để bảo vệ xe, hoàn toàn độc lặp với mở cửa xe như bạn @gomoto viết phía trên, Nó hoàn toàn độc lập với hệ thống điện trong chìa, tức là hệ thống pin. Trường hợp thay vỏ chìa cũng tự mình làm được, chỉ đem đúng cục transponder vào chìa mới.

Có thể nó tương đương với kiểu
như cái badge vào cửa công ty của bạn, hoàn toàn không có pile, và dĩ nhiên hoạt động theo người admin của công ty (và có cái số riêng của nó)
Do đó .... Các bạn khi gẩy chìa, hư chìa kiểu nầy ....chỉ càn đem cục "transponder" ra và làm chìa y hệt , sau đó bạn kẹp chung với chìa và đề bình thường, còn nếu gở con nầy thì dù làm chìa cở nào cũng không thể đề xe được (em có từng nói đến toyota aygo)

Còn cục pile dành cho loại chìa nầy (ngay cả smartkey) mục đích là chỉ đóng mở cửa theo tần số nhất định của xe
Nó có thể sạc khi để vào ổ khoá (do đó các chìa phụ cũng nên lâu lâu đổi nhé các bạn, để khỏi mở bằng cơ lúc hết pin) và hoàn toàn độc lập

Cơ chế như bác tủn thì hơi khác, con chip nó nằm và hàn thẳng vào mạch điện luôn ...
Những smarkey (không chìa) lở mà hết pin thì tử nạn ngay, vì không thể nào đề được

Cái hay và cái dở về pile thì các bác biết 2 thứ khác nhau có điều
Smartkey đời mới thì nó luôn kiểm tra theo thời gian nếu chìa khoá ở bên trong xe (hộc, ngăn)
Còn đời có chip riêng thì nó chỉ kiểm tra khi đề máy mà thôi.
Như thí dụ kẹp chìa với transponder , sau đó đem cục chip ra thì máy vẩn nổ bình thường :):):)
Còn smartkey không chìa thì đưa cái chìa đó sau khi nổ cho ai đó đi qua khỏi tầm hoạt động (chu vi hoạt động/périmetre) thì chắc chắn xe sẽ chết máy trong vài phút. Thường chủ xe đến gần nó cũng tự thông minh mở cửa dùm ....:):):)

Và Hiện tại em chưa biết ...làm code của chìa nầy:):):) vì chưa ai hỏi hết

Em thì không muốn tử vì điện cho nên em chọn ....phương án đầu ...

Vậy bác Tủn và bác gomoto ai cũng đúng hết ....

Loại chìa đâu tiên theo đúng nguyên tắc ngoài remote (cho chìa 2 có nút mờ đóng pile), nó còn chìa master (không cần pin, nhưng nó đúc nguyên khối và con chip nằm trong đó chết luôn)
KEYYOU-coque-de-transpondeur-non-coup-e-pour-Vauxhall-Opel-Vectra-Agila-Astra-Combo-Corsa-Tigra.jpg
thí dụ về chìa master có chip (1 lần),
Loại chìa nầy bạn cho mượn xe , thằng bạn nào đó làm chìa phụ mà không để ý thì nó chỉ mở được cửa xe, vào xe, tra vào ổ, để công tắc, đèn sẽ cháy, nhưng không thể đề được ...

Có khi bán xe luôn rồi bác, nên ko buồn trl bác sĩ online nữa :p
Không có sao, tiện trao đổi để ...biết thêm về cơ chế chống chôm xe vậy mà ....

Chít gùi ..em lại chỉ đường cho hưu chạy ...để trộm xe ....sorry các bác :):):)

Nhưng chế độ "học chìa" không phải dể đâu, nếu sai là ...
- nhẹ thì quăng chìa, mua chìa khác lám lại
- nặng thì xe khỏi đề luôn

Thân các bác ....