Hạng D
Super Moderators
31/3/12
2.578
11.834
113
HCM
Chia sẻ của thành viên Otosaigon sau 1 năm sử dụng Ranger Wildtrak 2016
Chọn Ranger Wildtrak 3.2 làm chiếc xe đầu tiên trong đời, sau 1 năm sử dụng, thành viên Nguyễn Vũ Anh Dũng với nickname trên diễn đàn Otosaigon là @cavayxanhs đã có những chia sẻ, đánh giá cũng như đóng góp về mẫu bán tải này, mời các bác theo dõi.[pagebreak][/pagebreak]

Bác Dũng còn khá trẻ, mới 28 tuổi, hiện đang sống tại Củ Chi và đang làm việc trong lĩnh vực xây dựng. Bác ấy tham gia diễn đàn từ năm 2009 với mục đích tham khảo thông tin để thõa niềm đam mê xe cộ.

Về quá trình sử dụng xe, bác Dũng cho biết, bác ấy có bằng lái từ năm 2010 nhưng lúc đó gia đình chưa có nhu cầu đi lại nhiều nên chưa mua xe, đến cuối năm 2015 thì gia đình quyết định tìm mua 1 chiếc xe để làm phương tiện đi lại và phục vụ công việc và chiếc Ranger Wildtrak là chiếc xe đầu tiên của gia đình bác ấy nói chung và bác Dũng nói riêng sở hữu.

Vì vậy, những chia sẻ của bác Dũng trong quá trình 1 năm sử dụng xe dưới đây sẽ mang tính tham khảo cao đối với bác nào đang có ý định chọn xe bán tải làm chiếc xe đầu đời.

Sau đây là một số chia sẻ và đánh giá về chiếc Ranger 3.2 đời 2016 của bác Dũng với nickname @cavayxanhs.

1. Chào Dũng, Dũng có thể giới thiệu một chút về chiếc Ranger 3.2 Wildtrak mà Dũng đang sở hữu như đời xe, phiên bản, số km đã đi,... ?

=> Chiếc Ranger của em là bản Wildtrak 3.2 mua tại Ford Trường Chinh vào tháng 11/2015, đến nay là vừa đúng 1 năm và đã đi gần 21.000 km.

2. Dũng có thể chia sẻ về quá trình bác tìm hiểu và mua xe hay không ?

=> Ban đầu thì gia đình có ý định mau chiếc Sorento hoặc chiếc sedan Mazda 3 hay 6 gì đó nhưng đúng lúc có triển lãm VMS 2015 đang diễn ra thì có dẫn gia đình đi xem, tới gian hàng Ford thì thấy trưng bày chiếc Ranger Wildtrak, lúc đó cũng không rành gì về xe nên chỉ nghe các bạn sale giới thiệu các tính năng nên hơi tò mò và mơ hồ, sau đó được lái thử và hướng dẫn cụ thể thì mới thấy xe có nhiều tính năng hiện đại và trông mạnh mẽ, đẹp đẽ, tiện nghi hơn Sorento. Hôm triển lãm, sale nhìn mặt đoán người hay sao ấy ... cả trăm người mà bốc em với 1 bác nũa ra test thôi. Test xong thì cả nhà bỏ phiếu mua bán tải, thế là đổi ý phút chót chọn mua Ranger Wildtrak.

3. Việc bác quyết định chọn mua một chiếc bán tải như Ranger để sử dụng có gặp khó khăn nào không ? ví dụ như gia đình thích xe khác hơn, bạn bè chê xe bán tải không sang chẳng hạn ?

=> Gia đình em có bố mẹ là gốc Bắc nên hơi xem trọng cái xe. Ban đầu, khi chuyển ý định từ Sorento sang chiếc bán tải này thì bố mẹ cũng phản đối lắm vì 2 cụ nói “nhìn như xe tải không sang” như sedan hay SUV và rất kỳ thị bán tải. Thêm nữa là bố có ác cảm với xe máy dầu vì thấy các xe máy dầu thường ồn và yếu, chạy hay ra khói đen mịt mù. Tuy nhiên thì sau đó được lái thử và nghe sale giới thiệu các tính năng của xe thì bố mẹ cũng xiu lòng và đồng ý mua.

Lúc đi xem xe ở Ford Trường Chinh thì bố mẹ đồng ý và quyết định đặt cọc mua xe bằng tiền mặt luôn. Từ lúc đặt mua tới lúc nhận xe là 15 ngày, thủ tục cũng nhanh gọn và đơn giản.

Ban đầu em muốn mua xe màu Xám nhưng không có xe, chỉ có màu Cam và Trắng là có xe giao ngay nên chọn màu Cam cho dễ sử dụng dù hơi nổi bật một xíu (trầy khó thấy, nếu có làm bảo hiểm cũng đồng màu hơn xe màu trắng).

4. Chiếc Ranger 3.2 bác đang sở hữu được sử dụng vào mục đích nào nhiều nhất ? (Gia đình, kinh doanh,…)

=> Chiếc xe này phục vụ gia đình em là chính, em dùng để đi tới lui cho an toàn, giờ em sợ đi xe máy lắm rồi, thỉnh thoảng chạy đi công việc và dùng để đi du lịch.

5. Sau thời gian sử dụng xe thì bác đánh giá cao điểm nào trên chiếc Ranger 3.2 này ? (thiết kế, tiện nghi, cảm giác lái,…)

=> Về thiết kế và tiện nghi thì em đánh giá Ranger bình thường. Điểm mà em đánh giá cao nhất trên Ranger Wildtrak là về mặt công nghệ, đặc biệt là các tính năng an toàn như:

+ Giới hạn tốc độ để tránh đi quá tốc độ và dính biên bản.
+ Cruise Control thích ứng để thoải mái và an toàn hơn khi đi xa.
+ Hệ thống SYNC 2 thông minh và giao diện đẹp.
+ Cổng sạt 220 V tiện lợi.

6. Ngược lại thì có điểm nào bác chưa hài lòng về Ranger 3.2 của bác hay không ?

=> Chưa hài lòng thì em cũng có vài điểm như:

+ Ghế xe là da pha nỉ nhưng đa số điểm tiếp xúc với người ngồi lại là nỉ nên hơi khó chịu khi ngồi lâu.
+ Xe vẫn dùng chìa khóa cơ trông lỗi thời
+ Đèn pha của xe quá tối, nhiều lúc đi đêm mà em thấy giống như không có mở đèn.
+ Hàng ghế sau ngồi hơi đứng, bố mẹ em hay bạn bè ngồi đi xa hơi khó chịu, đặc biệt là bố do bụng hơi bự nên khi ngồi bị cấn gây khó chịu.
+ Nhựa bên trong xe dễ trầy, em thử dùng tay quẹt thì bị xước và để lại dấu
+ Dàn giải trí trên xe cho chất lượng âm thanh ở mức trung bình, thích hợp nghe nhạc nhẹ hơn là nhạc sôi động nhiều Bass.

Còn một điểm là Ranger không có cửa gió sau. Ban đầu lên diễn đàn có thấy vài bác nói xe nóng nên khi mua xong là em đi dán V-kool loại tốt nhất nên buổi trưa em để 21 độ và chỉnh cửa gió cho gió đẩy ra sau thì phụ huynh ngồi sau than lạnh phải đắp chăn.

7. Chiếc Ranger này Dũng bảo hành, bảo dưỡng ở đâu và đánh giá của Dũng về khoản này như thế nào ?

=> Xe em thì tới nay là hơn 20.000. Em đi Bảo dưỡng lúc 1.000, 9.000 và 18.000. Mỗi lần bảo dưỡng như vậy gồm thay nhớt, lọc nhớt hết gần 2 triệu. Em đánh giá ở Ford Trường Chinh làm bảo dưỡng nhanh, chăm sóc khách hàng tốt, có nhân viên gọi hỏi thăm và nhắc nhở. Tuy nhiên thì hôm em làm bảo hiểm xe thì đồng sơn lại tệ quá, độ tỉ mĩ cũng kém, em sơn lại cản trước và cửa thì khi nhận xe sờ vào lớp sơn chỗ đó như là sơn nhám, chưa kể cửa kính còn bị dính sơn nên em yêu cầu làm lại mới khắc phục phần nào. Bạn em làm bảo hiểm ở Western Ford cũng nói đồng sơn cũng tệ.

8. Trong quá trình sử dụng và di chuyển trên những nẻo đường thiên lý thì kỷ niệm nào của bác và chiếc Ranger làm bác nhớ nhất hay ấn tượng nhất ?

=> Có 2 chuyện làm em nhớ nhất đá là lần chở bà con ngoài quê vào Sài Gòn thì gặp phải đường xá bị đài bới lầy lội, sedan chịu thua chỉ có xe gầm cao hay xe máy cày là qua được, lúc đó bật chế độ 2 cầu lên chạy và mới thấy được tác dụng của xe của xe 2 cầu.

Lần thứ 2 là chuyến đi Phú Yên chơi lúc mới nhận xe, ban đầu định đi 3 ngày nhưng sau đó ở nhà có việc đột xuất phải xứ lý nên ngày đầu sau khi chạy ra tối ngủ ở Phú Yên là sáng hôm sau chạy về, trên đường về thấy Google Map chỉ đường về theo QL1 hay vòng lên Đà lạt cũng tương đương nên đi đường Đà Lạt về Sài Gòn luôn. Chuyến đi 2 ngày 1 đêm cả đi và về gần 1.500 km cũng hơi phê nhưng được cái là đi xa thử được nhiều tính năng của xe và biết được cái xe mình đang sở hữu nó như thế nào.

9. Qua gần 20.000 km cầm lái Ranger 3.2 thì Dũng đánh giá về khoản vận hành của xe như thế nào ? Đi phố, đi đường trường, tiêu hao nhiên liệu,… ?

=> Em thì cũng thuộc dạng lái mới với quá trình lái xe còn ít nên rất ngán cầm lái Ranger đi phố, với lại nhà em ở Củ Chi đường xá thông thoáng quen rồi nên đi vô trung tâm rất khó chịu, em thừa lựa giờ thấp điểm để đi cho khỏe, Ranger là xe bán tải nên dài vì vậy khi quay đầu hay xoay trở hơi cực và phải canh cẩn thận.

Về đi đường trường thì em đánh giá Ranger đáp ứng tốt, xe chạy vững. Vô-lăng xe trợ lực điện nên cũng nhẹ nhàng thoải mái, đi nhanh chắc tay. Chân ga chân thắng dịu và cho cảm giác tốt, đễ làm chủ. Trước khi mua xe có hơi lo xe máy dầu chạy ì nhưng mua và chạy rồi thì thấy xe không ì hay yếu nhiều quà còn thấy nước đề của xe rất tốt.

Lúc mới mua xe thì thấy xe đi hơi sốc, sau mới biết bánh bơm tới 3kg, sau đó xả xuống 2,5 kg theo tiêu chuẩn thì đi đỡ sóc hơn và thoải mái hơn

Về nhiên liệu thì em để ý khá kỹ chuyện này, xe em đi đường trường là chính nên mức tiêu hao trung bình dao động từ 7-9 lít/100km. Đi đường trường thì có lúc xuống 6,5 lít như hôm em đi Bình Phước. Đi thành phố thì cao nhất là 12 lít/100km.

10. Có nhiều ý kiến cho rằng xe bán tải hiện đang bị áp niên hạn sử dụng 25 năm nên sau này bán sẽ mất giá, Dũng có nhận xét như thế nào với ý kiến này ?

=> Theo em thì việc áp niên hạn 25 năm là hợp lý vì theo em thấy 25 năm là quá lâu đối với một hiếc xe hơi, hiện giờ bác để ý có rất ít xe trên 25 năm đi trên đường. Em thấy xe nào trên 15 năm đã rất khó tìm phụ tùng thay thế và hãng cũng chỉ sản xuất phụ tùng cho xe trong khoảng thời gian nhất định.

11. Với quá trình sử dụng và những đánh giá, chia sẻ như ở trên thì sau khi chọn Ranger thì Dũng có thấy đây là quyết định đúng đắn ?

=> Đúng đắn bác và em không hề hối hấn hận về quyết định này vì Ranger là một chiếc xe nhiều công nghệ và nó phù hợp với những người trẻ ưu tìm tòi như em.

12. Với những nhận xét về điểm được và chưa được ở trên thì Dũng có những đề xuất, góp ý gì cho Ranger mới hay không ?

=> Có chứ bác, đèn xe là cái đầu tiên em muốn hãng nâng cấp, nếu lên Xenon thì sẽ ok hơn, không cần phải lên LED vì đèn LED ánh sáng trắng khi đi sương mù hay mưa lớn sẽ không “ăn” đường. Kế đến là chìa khóa trên xe nên nâng cấp lên chìa khóa thông minh Start/Stop cho hợp thời đại và hợp với xe. Kế đến nữa là ghế xe nên là ghế bọc da hết và hàng ghế sau nên có độ ngã tốt hơn để khi chở người phía sau sẽ thoải mái hơn.

13. Dũng đã có dự định đổi xe hay mua thêm xe chưa. Nếu có thì sẽ chọn xe nào ?

=> Hiện tại thì em đang hài lòng với Ranger và mới sử dụng được 1 năm nên chưa có ý định đổi xe. Gia đình em thì đang dự định khi nào Fiesta mới về sẽ mua cho em gái và cũng dùng để khi đi bố cho tiện.

Cảm ơn Dũng @cavayxanhs đã dành thời gian chia sẻ những cảm nhận, đánh giá của mình dành cho chiếc xe mà bác đang sở hữu. Chúc bác sức khỏe và thành công trong công việc !!!
Chia sẻ của thành viên Otosaigon sau 1 năm sử dụng Ranger Wildtrak 2016Chia sẻ của thành viên Otosaigon sau 1 năm sử dụng Ranger Wildtrak 2016 Chia sẻ của thành viên Otosaigon sau 1 năm sử dụng Ranger Wildtrak 2016 Chia sẻ của thành viên Otosaigon sau 1 năm sử dụng Ranger Wildtrak 2016 Chia sẻ của thành viên Otosaigon sau 1 năm sử dụng Ranger Wildtrak 2016 Chia sẻ của thành viên Otosaigon sau 1 năm sử dụng Ranger Wildtrak 2016 Chia sẻ của thành viên Otosaigon sau 1 năm sử dụng Ranger Wildtrak 2016 Chia sẻ của thành viên Otosaigon sau 1 năm sử dụng Ranger Wildtrak 2016 Chia sẻ của thành viên Otosaigon sau 1 năm sử dụng Ranger Wildtrak 2016 Chia sẻ của thành viên Otosaigon sau 1 năm sử dụng Ranger Wildtrak 2016 Chia sẻ của thành viên Otosaigon sau 1 năm sử dụng Ranger Wildtrak 2016 Chia sẻ của thành viên Otosaigon sau 1 năm sử dụng Ranger Wildtrak 2016 Chia sẻ của thành viên Otosaigon sau 1 năm sử dụng Ranger Wildtrak 2016 Chia sẻ của thành viên Otosaigon sau 1 năm sử dụng Ranger Wildtrak 2016 Chia sẻ của thành viên Otosaigon sau 1 năm sử dụng Ranger Wildtrak 2016Chia sẻ của thành viên Otosaigon sau 1 năm sử dụng Ranger Wildtrak 2016Chia sẻ của thành viên Otosaigon sau 1 năm sử dụng Ranger Wildtrak 2016
* Một số hình ảnh do thành viên cung cấp

Hạng F
29/10/14
8.545
11.232
113
Ranger mà chỉ phục vụ chở người trong gia đình thì ko bằng sedan hay suv được.
Thứ nhất xe cồng kềnh
Thứ nhì xe đi sóc hơn sedan rất nhiều.
Thứ 3 hàng ghế sau ngồi ko được thoải mái bằng sedan hay suv
Thứ tư ....

Hạng D
18/1/12
1.716
6.464
113
Nhà em
Xe bác chủ sao bảo dưỡng ít vậy. xe em 10k đã bảo dưỡng ở các mốc 1k, 5k, 10k hay xe bán tải Ford nó khác bán tải Mazda?
Đó là bảo dưởng thông minh đó.

Thật ra mốc của xe là 10k km đầu nên vào hãng để cân chỉnh gọi là sau rô đai
-20-30k km đầu chưa cần phải vào hãng. vì chả xe nào bị gì đâu, và cũng ko có gì đến định kì thay thế.

40k km thì nên vào có nhìu thứ cần kiểm tra thay thế.

Hạng B2
24/2/16
124
101
43
SG-LA
Ban đầu mình cũng say đắm Ranger, nhưng khi mua xe lại mua Ev vì bán tải mà dùng đi gia đình thấy hơi tội vợ con. Tương lai nếu có mua thêm thì khi đó sẽ mua bán tải để tận hưởng cho riêng mình :)

Hạng B2
30/7/09
306
206
43
Xe bác chủ sao bảo dưỡng ít vậy. xe em 10k đã bảo dưỡng ở các mốc 1k, 5k, 10k hay xe bán tải Ford nó khác bán tải Mazda?
đúng r ah bên ford mốc 10k ạ
// bác bên voz phải ko hồi trước có con ex xám hay vào "topic danh cho exicter" em là chủ thớt topic đó :3
giờ lên mazda r hả bác :D

Hạng B2
30/7/09
306
206
43
Ranger mà chỉ phục vụ chở người trong gia đình thì ko bằng sedan hay suv được.
Thứ nhất xe cồng kềnh
Thứ nhì xe đi sóc hơn sedan rất nhiều.
Thứ 3 hàng ghế sau ngồi ko được thoải mái bằng sedan hay suv
Thứ tư ....
riêng dòng ranger em thấy tinh chỉnh phuộc nó ok đó ạ
em bơm đúng áp suất của nhà sx là 2kg5 2kg6 em thấy nó chỉ sóc hơn sedan 1 tí ti ... thôi

• Like
Reactions: VitaraV6
Hạng F
29/10/14
8.545
11.232
113
riêng dòng ranger em thấy tinh chỉnh phuộc nó ok đó ạ
em bơm đúng áp suất của nhà sx là 2kg5 2kg6 em thấy nó chỉ sóc hơn sedan 1 tí ti ... thôi
Sóc hơn nhiều đó pác ơi. Ko làm sao mà nó chở được tấn hàng