Hạng B2
14/7/15
379
418
63
53
Ngày 2: MỘT VÒNG HÀ GIANG

Sáng ăn sáng ở khách sạn xong, vác balo lên và đi, hôm nay là ngày chính trong lịch trình.
Đến Km0, chụp tí hình, chỗ này cho đậu xe con nhé !
Chia sẻ hành trình Hà Giang – Bắc Kạn 4N3Đ

Tiếp tục theo QL 4C đi các điểm, bắt đầu vào cung đường đồi dốc, ngoặc xe liên tục. Đường khá ổn, tuy nhiên có một vài điểm sạt lở nhưng cũng đã được dọn sơ, xe đi được. Rất cảm ơn các bác tài xe tải ở vùng này, luôn nhường cho mình chạy, chỉ cần có khoảng trống là các Bác ấy nhá đèn xi nhan phải và tấp vào cho vượt, người vùng cao thật dễ thương !

Điểm đến đầu tiên là cánh đồng hoa Tam Giác Mạch (theo google map), nhưng thua ! Tới nơi không thấy chút hoa nào !!!! Chạy luôn tới điểm Cổng trời Quản Bạ !

Cổng trời Quản Bạ là 1 trái núi nhỏ, có bậc thang lên, nhưng leo khá mệt, chân bậc thang có thùng quyên góp tùy tâm, bỏ vào 20k và leo khoảng 100m. Nhưng đến đỉnh thì …. lại buồn ! Đỉnh núi có căn nhà bỏ hoang, sàn dành cho khách chụp hình thì lâu ngày hơi rung rinh !!! Đúng xíu rồi xuống chứ không biết làm gì !

Bù lại, phía dưới có quán café nghỉ chân, có view đẹp, thấy mọi người toàn vào đây chụp, chỉ có nhà em leo lên trên !

Tiếp tục đến cây Nghiến cô đơn, muốn đi đến đây thì sau khi qua cầu Cán Tỷ thì các Bác đi theo đường bên phải. Ai đi ngang cây này đều dừng chụp hình !!! Đang rộ phong trào “cô đơn” mà ! Đến đây thấy bảng đề khu rừng nghiến cổ thụ ! Nhìn quanh chỉ thấy nó và một vài cây trên núi cao ! Hài !

Ở đây quen được 1 bác tài i10 chạy dịch vụ, chở 2 vc chắc U70, Bác ấy quá nhiệt tình, chụp dùm ít hình rồi còn hướng dẫn đường xá này nọ (về sau tới nhiều điểm khác vẫn gặp được Bác ấy). Nhìn cặp khách và rút ra 1 điều: bây giờ đi được thì ráng hết sức mà đi, còn sức khỏe thưởng thức trong hân hoan, chứ đến khi tuổi hơi nhiều rồi đi chỉ để “nhìn” !

Và từ đây thì lưu ý các Bác: nhà em toàn xài 4G Mobifone, trong những đoạn thị trấn thì có sóng, ra khỏi là mất 4G hoàn toàn, kể cả sóng điện thoại. Chạy google map offline cũng chỉ được 1 chút rồi đứng hình luôn (nhà em chạy 2 loại map offline mà lắm lúc thấy chiếc xe mình nó không còn nằm trên đường và nhiều chỗ thì không còn thấy đường luôn). Không biết Viettel thế nào ? Còn GG map chỉ đường tào lao thế nào thì ngày 3 các Bác sẽ rõ ! Hi hi

Em chọn điểm đến là Phố Cáo, vì muốn xem bản làng nguyên sơ của người vùng cao. Nhưng khi map báo là đã đến thì thấy lối rẽ quá nhỏ, đường xấu. Đi xe gầm thấp không dám vào ! Đành phải chạy luôn.

Chạy tiếp đến Dinh Vua Mèo, khung cảnh và di tích đẹp. Vé vào cửa 10k/người. Mà chẳng ai soát, em tự nguyện vào trong nhà bán vé mua thôi, chứ nếu đi luôn vào trong chắc cũng chẳng ai ý kiến gì.

Cũng đã 12h00 rồi, ăn trưa thôi. Nhìn quanh sân trước Dinh thì thấy nhà hàng họ Vương (quán thường thôi, chứ không phải nhà hàng gì). Theo lời chủ quán nói thì quanh sân các nhà hàng đều là họ hàng nhà Vương cả, ăn đâu cũng vậy thôi ! Vào gọi: cơm trắng + đọt bí xào tỏi + lợn cháy cạnh + canh cải + 4 coca, tổng bill 310k. Ngon, nhiều và rẻ ! Tới lúc này em nhận thấy gạo của vùng này nấu cơm quá ngon, từ hôm qua giờ chỗ nào cơm cũng ngon, hạt gạo nhỏ, tròn, ăn rất thơm và dẻo.

Trở ra đi tiếp Cột cờ Lũng Cú, đến nơi hơi ngạc nhiên vì biển tên đường vẫn chỉ đi thẳng. Dừng xe hỏi thì bảo rẻ phải.

Ở đây quy trình là phải thế này: Xe ô tô phải vào bãi đậu, phí đậu xe 20k. Sau đó có 2 lựa chọn, 1 là tự do đi bộ theo cầu thang lên cột cờ thì miễn phí, hai là thuê xe điện khứ hồi 30k/người lên bãi xe trên cao (nếu đi xe máy thì được chạy luôn đến bãi xe này). Nhìn cái cầu thang đi bộ là em chóng mặt rồi, chắc chừng ngàn bậc (không thì cũng phải 800) !!!!! Thôi đi xe điện cho lành.

Xe điện chạy lên bãi trên, và ….. mua vé tham quan nhé, 10k/em, và ….. leo tiếp 137 bậc thang (người khác đếm và báo vậy) mới lên đến cột cờ ! Tuyệt vời ông mặt trời ! Khung cảnh thoáng và hùng vĩ !

Trở lại quy trình đi xuống, bậc thang nhiều hơn nhưng cảm giác nhẹ hơn bên cổng trời.

Nếu đi phố cổ Đồng Văn thì khi xuống vừa qua chốt biên phòng là rẽ trái đi Đồng Văn, rất dễ bị đi quá ngã ba, nếu không để ý thì phải chạy về gần Dinh Vua Mèo mất thêm 20 km nữa, tốn thời gian.

Tới Phố cổ tầm 16h, ghé uống ly café khu ẩm thực trước phố cổ, nhận xét cũng dạng khu phố của người Hoa như Hội An, nhưng chỉ 1 đoạn ngắn chừng 200m và đa số đã cải tạo phía nhà sau, chỉ còn 1 chút mặt tiền. Nhà vệ sinh chung của khu ẩm thực khá tệ, không có nước. Nước uống không ngon và quá ngọt, 30k-45k/ly.

Ngồi 15’ thì đi, để kịp về Mèo Vạc trước 18h

Đến đây thì cung đường đẹp nhất đã xuất hiện, đèo Mã Pí Lèng. Xứng danh là 1 trong tứ đại đèo, 1 bên là vách đá, 1 bên là vực sâu thăm thẳm. Đến trạm thông tin (cũng là view point) dừng lại nhưng không có ấn tượng lắm, vì nhìn xuống sông thấy luôn thủy điện, khó chụp hình (do có lan can cao ngăn cách), chạy lên 1 khoảng chừng 1km nữa (trước khi đến Panaroma – chỗ bị báo chí đập vừa rồi) thì điểm này chụp hình mới cực đỉnh. Dừng xe lề đường và thưởng thức thôi !

Phía dưới kia là dòng Nho Quế huyền thoại !

Mất khoảng 30’ cho điểm này mới thấy hết cái sướng !

17h30 thì em tới được Mèo Vạc, đi ngang khu Homestay mà không biết, tưởng là resort của đại gia nào đó, làm đi quá cả 2km, map mới báo quay lại. Chỗ ở của em đây rồi !

Té ra trong này là cả 1 khu Homestay của nhiều người, nhà nước quy hoạch 1 khu đất lớn, rồi giao cho cty hoặc người dân xây dựng các homestay. Gồm 3 khu A,B,C. Khu A (em ở) và B là dạng homestay của dân (nhưng họ không sinh sống ở đó như các chỗ khác, chỉ có nhân viên phục vụ thôi), chỗ này thì xây dựng theo dạng nhà sàn dân tộc, mỗi nhà 1 chủ riêng. Khu C thì hình như của doanh nghiệp nào đó, xây hiện đại hơn (dạng khách sạn).

Nhà người dân vùng này nổi tiếng về hàng rào xếp đá, nhưng khu homestay này có cả hàng rào núi đá bao bọc 4 phía luôn !!! Quá tuyệt vời và hùng vĩ !

Nhận phòng xong, tắm rửa nghỉ ngơi chút, dạo 1 vòng trong khi chờ cơm. Đặc biệt ở đây muốn ăn tối thì bạn phải đặt trước (theo menu gửi trước), phục vụ bữa tối chỉ vào lúc 19h00 ?! Không chỉ ở đây, từ hôm qua giờ em đến ăn nơi nào cũng chỉ nấu món khi có khách gọi, nấu từng dĩa một, không có đồ ăn để sẵn, nên bữa ăn rất nóng sốt và tươi ngon.
E đặt phần ăn 4 người, gồm: 1 lẩu gà đen 2 người (đã bao gồm nấm, rau, chả mực, ngô, khoai) + 1 dĩa nầm ướp + 1 ba chỉ heo đen + 1 rau sống + 1 cốc rượu ngô (free do uống quá ít) + 3 sprite. Tổng bill 1.050k. Họ dọn bàn là nhìn phát khiếp, số lượng quá hớp, không cách gì ăn hết !

Ăn xong lại đi dạo 1 vòng cho tiêu cơm rồi về ngủ. Nhiệt độ khoảng 21 độ, chỉ thấy se lạnh thôi !

Phòng ở có mùi hương thảo mộc nhẹ nhàng, tuy sử dụng nệm lò xo nên hơi cứng, nhưng sáng hôm sau dậy cả nhóm em đều đánh giá là đêm ngon giấc nhất trong cả thời gian gần đây !

Hết ngày 2, mai em lại post tiếp nhé ! Hi

Hạng B2
14/7/15
379
418
63
53
À ý em không phải là loại xe. Mà là sợ thuê xe lạ để đi đường dài, đèo núi, không biết chất lượng bản thân cái xe, rồi phanh phủng nó thế nào.
em ra Bắc thuê xe tự lái đến này là lần thứ 3 rồi Bác, cũng may mắn là thuê được 3 chiếc xe đi trọn hành trình suôn sẻ ! Chắc do ......... ăn ở !!! Hihi

• Like
Reactions: dickens
Hạng B2
14/7/15
379
418
63
53
Ngày 3: HÀ GIANG – CAO BẰNG - BẮC KẠN

Sáng dậy sớm, buổi sáng vùng cao trong trẻo, khí trời se lạnh, đêm trước ngủ ngon nên hôm nay thấy tràn đầy năng lượng. Xuống nhà ăn sáng thôi !

Homestay cho ăn phở sáng, ngon ! Nhưng lạ 1 điều ở đây bữa sáng (bao gồm trong tiền phòng) chỉ có tô phở thôi, gọi café là tính tiền riêng (100k/4 ly café pha phin – trong khi trên phòng có để cà phê gói miễn phí và ấm đun siêu tốc ?)

Lên đường !

Di chuyển theo map để đến bến thuyền hẻm Tu Sản, cách chỗ ở không xa. Đường xuống rất dốc, nhỏ và ngoằn ngoèo, cua tay áo liên tục, một số đoạn đang sửa chữa. Do đi xe gầm thấp em đành phải dừng cách bãi xe chừng 100m vì không thể vượt qua đoạn đường sửa lởm chởm. Đi bộ xuống bãi xe, mua vé tham quan 120k/người (trọn gói). Chờ xíu có xe trung chuyển (loại xe 16 chỗ) chở xuống bến thuyền, chạy xuyên qua nhà máy thủy điện và dừng ở bãi ngay đập. Khách tự đi bộ thêm 100m mới tới bến thuyền. Bến đang làm hạ tầng nên việc “bò” từ bờ sông xuống thuyền là cả một vấn đề cho các chị, không có bậc cấp chi ráo !!!

Theo bảng thông báo dán trên thuyền là đăng kiểm chở 12 người, nhưng có khoảng 20 ghế được đặt sẵn (có áo phao đầy đủ ở từng ghế). Nghe nói thì đủ 10-12 khách mới chạy, nhưng em đi ngày vắng nên chỉ có 8 khách thuyền cũng chạy luôn.

Vất vả xíu nhưng đổi lại là cả một di sản thiên nhiên vĩ đại !

Nhà thuyền ra khỏi bến chừng 200m sẽ kìm tàu tại điểm chụp ảnh hẻm Tu Sản đẹp nhất cho du khách, trong khoảng chừng 20’. Nhưng chừng đó thời gian là không đủ cho các “Chị”, 8 người khách thì hết 6 chị, chụp không biết mỏi tay !!!! Thiên nhiên và người, ai cũng đẹp ! Hihi

Thuyền chạy tiếp về thượng lưu, qua khỏi hẻm vực chừng 200m thì quay lại, nhưng đường về chụp ảnh không đẹp bằng đường đi nhé các Bác !

Đây là do em đi từ bến Mèo Vạc, còn đi từ bến Đồng Văn thì khác (xe ôm chở xuống bến thuyền, chạy đến thủy điện thì quay lại). Nhưng nếu đi từ Đồng Văn thì sau khi xong các điểm đến kia sẽ rất trễ, xong vụ thuyền bè thì lên Mã Pí Lèng rất tối, không thấy được gì.

Thời gian cho tham quan bằng thuyền mất khoảng 50’, quay lại bờ, đi ngược xe trung chuyển về bãi.

Giờ thì đã thỏa mãn, tạm biệt HG em đi Cao Bằng đây !

Có một vấn đề lớn trong khoảng thời gian này: cây xăng ….. hết xăng !!. Đổ 1 lần ở Tuyên Quang thì ok, vào HG thì đi đâu cũng thấy trưng bảng hết xăng. Vừa chạy vừa lo, nhưng cũng may gần đến Bảo Lạc thì có bán, tranh thủ làm full bình !

Từ HG về tới Ba Bể thì em ăn một đặc sản miễn phí: “cua núi” ! Có mặt khắp nơi, khắp thời điểm, chỉ cần 30 giây hay 50-100m là có 1 con, ăn ngán ngược luôn !

Đến Bảo Lạc lúc 12h00, cũng lo không có quán ăn. Tuy nhiên ở đây người ta vẫn còn vài nhà hàng bán. Em vào nhà hàng đầu tiên bắt gặp luôn, “Nhà hàng 3 miền gà Mạnh Hoạch”. Giờ này chỉ còn gà, quán đi làm gà và nấu thành 3 món: gà chiên sả, gà luộc, gà rang và 1 bát canh rau rừng, xôi, cơm, trà vối lạnh. Hết 295k !! Không cách gì ăn hết, đó là em đã dự phòng kêu 3 phần thôi đó. Kệ, ăn không hết thì em gói đi theo, như một món ăn vặt trên đường.

Từ đây là em bị GG map nó hành lên bờ xuống ruộng. Khoảng cách GG Map ghi từ Mèo Vạc đến Sai Gon – Ba Be resort là 183 km.

Theo đường 34, đi mãi khoảng 109km, map báo rẽ phải (lúc này đã mất 4G, chạy offline), nhìn không thấy biển báo hướng dẫn, chỉ thấy biển chỉ đi Nhà máy thủy điện. Tin vào ông thần GG map, em cứ rẽ . Và thảm cảnh là đây: đường nhỏ xíu, chừng 3m, ổ gà, ổ voi dày đặc, đường bị cày xới nát bươm. Ráng thử chừng 2km, hỏi thăm người dân nói khúc sau còn tang thương hơn nữa. Quyết định quay lại, nhờ ông anh xuống canh chừng xe để quay đầu, cộng thêm lượm vài cục đá bự trên đường mới dám chạy. Ra được lại đường 34, chạy tiếp 30km, map lại báo rẽ phải. Thấy đoạn đường đang thi công, hỏi thăm dân bảo đừng vào, nát như tương ở trỏng. Chỉ em đi thẳng tiếp QL34 đến ngã ba Sơn Đông (có bảng Phía Đén 9km) thì hãy rẽ phải. Tới đây là em thấy nguy to rồi, đường ngày càng dài ra, không biết tới lúc nào mới tới đích. Các Bác đừng nghĩ quốc lộ là đường lớn, nó nhỏ có chút ét à !!! Bề rộng chừng 7m, có chỗ còn chừng 5m thui !!! Thêm 50km nữa, map lại báo rẽ phải. Trời ơi, là đường làng ! Ở hai đầu đường người ta chặn 2 cục bê tông to đùng, chỉ chừa đủ xe 4 chỗ qua được, bề rộng đường khoảng 4m. Hỏi dân thì bảo đi được, liều luôn chứ biết sao hơn ! May mắn chỉ chạy khoảng 3km là thoát khỏi đường làng, vào lại QL279, mừng hết lớn. Lúc này là đã 16h00’ rồi.

Đến ngã ba, không có biển báo. Hỏi 1 bạn sửa xe ven đường. Bạn ấy nhiệt tình chỉ rẽ trái để đi đường tránh thị trấn, và hình như có vấn đề gì đó mà bạn ấy không tiện nói, chỉ bảo nếu đi theo đường xuyên thị trấn thì phải đi theo vạch sơn kẻ tim. Nghe vậy thì em rẽ phải, được 1 lúc ông thần map lại chỉ rẽ phải, xíu là thấy chợ thị trấn. Và ….. điều mà người bạn sửa xe ấy không nói thẳng là ….. có CSGT đang …. chờ em !!!! Chỉ gậy vào lề đường, lúc này em không sợ vì đường đông, chạy được chừng 30km/h thôi, vạch sơn tim đường lại đứt quãng.

Bạn CSGT làm kiểu Mỹ luôn, em định xuống xe thì bạn ấy khoác tay bảo anh cứ ở trên xe, hạ kính xuống nói chuyện. Đề nghị xem giấy tờ xong thì báo đang làm chuyên đề kiểm tra nồng độ cồn, nhưng qua nói chuyện thì cho rằng em “chưa” uống giọt nào nên thôi anh cứ đi đi ! Hay !

Đến resort cũng đã 18h00, nhận phòng nghỉ ngơi, gọi điện xuống bếp đặt món ăn tối trong resort luôn. Rất lịch sự, 19h00 bếp đt mời xuống ăn tối. Tối nay thực đơn của em: 1 đĩa cá suối chiên giòn + rau củ luộc với kho quẹt + canh bí đỏ thịt bằm + rau rừng xào + cơm, trà đá. Hết 345k ! Rẻ, nhiều và rất ngon.

Đánh giá resort: đẹp, sạch, thân thiện và yên tĩnh. Nhưng vì ở giữa Vườn Quốc gia nên rất vắng, Bác nào thích sôi động thì ở Thị trấn Ba Bể nhen !

Không thấy mệt nhưng ngồi lai rai nhẹ với ông anh chút rồi đi ngủ thôi.

Hết ngày 3, em thăng đường, mai em post tiếp nhen ! Hi

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
16/11/20
2.630
7.860
113
37
Like mạnh bác. Em cũng mới làm 1 chuyến Tây Bắc, đang ấp ủ làm một chuyến Đông Bắc như bác, những kinh nghiệm bác chia sẻ sẽ giúp em nhiều trong chuyến đi sau này. Kinh nghiệm đi xa của em là down trước gg map ở các nơi mình sẽ đi qua. Khi xem chỉ đường thì lưu ý nhìn toàn cảnh bản đồ vì gg hay chỉ đường tắt mà ôto đi không nổi hoặc rất khó đi. Nếu nhìn bản đồ đường lớn đang đi xíu cũng có ngã rẽ ra thì đi theo đường lớn cho chắc. Kinh nghiệm sương máu khi đi phượt ô tô với GG.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
14/7/15
379
418
63
53
Like mạnh bác. Em cũng mới làm 1 chuyến Tây Bắc, đang ấp ủ làm một chuyến Đông Bắc như bác, những kinh nghiệm bác chia sẻ sẽ giúp em nhiều trong chuyến đi sau này. Kinh nghiệm đi xa của em là down trước gg map ở các nơi mình sẽ đi qua. Khi xem chỉ đường thì lưu ý nhìn toàn cảnh bản đồ vì gg hay chỉ đường tắt mà ôto đi không nổi hoặc rất khó đi. Nếu nhìn bản đồ đường lớn đang đi xíu cũng có ngã rẽ ra thì đi theo đường lớn cho chắc. Kinh nghiệm sương máu khi đi phượt ô tô với GG.
gg map trước khi download em cũng chỉnh sơ rồi, nhưng do mất 4G liên tục, rồi đến chỗ có 4G thì nó lại tự động chỉnh lại nên sơ ý cứ chạy theo !

• Like
Reactions: Khanh Tran Cong
Hạng C
24/3/08
980
41
28
Đi miền núi thì các bác cứ Viettel thôi, chả mạng nào có sóng ngoài nó cả. Một đặt sản nữa ko biết bác chủ bị ko là đến vùng biên giới như bản giốc hay Lạng sơn thì sóng TQ mạnh hươn VN nhiều nên nó đè vào, định vị TQ lại khác minh nên GG map loạn xì ngầu hết, ko dùng nổi!

• Like
Reactions: Huu Viet Le
Hạng C
24/3/08
980
41
28
À em cũng bị chị GG map lừa hôm đi từ HG sang Cao bằng ở đúng chỗ bác chủ kể. Em đi vào mấy trăm mét là biết sai rồi, quay lại did tiếp QL 34 ngay

• Like
Reactions: Huu Viet Le
Hạng B2
14/7/15
379
418
63
53
Mấy nay bận quá, giờ mới viết tiếp ngày cuối nhen các Bác !
Ngày 4: BẮC KẠN – HÀ NỘI

Sáng dậy sớm chút, đi bộ quanh hít khí trời Vườn quốc gia. Thật trong lành, ở SG không cách nào tìm được cảm giác này !

Ăn sáng ở resort, món ăn không nhiều nhưng khá ngon.

Nhìn trên GG map, thấy bên hồ có cái cầu treo, rảnh rổi nên cũng đi thử xem sao. Từ resort hướng xuống bến thuyền, có 1 ngã ba đi xã Năm Mẫu, đường hẹp và khá xấu, nhưng sedan đi được. Khoảng 3km đến cầu treo nhỏ băng qua đoạn sông nhỏ (hạ lưu hồ), cũng coi là 1 điểm checkin !
Vòng trở ra, em xuống bến thuyền, hồ Ba Bể thật đẹp các Bác ạ !

Ban đầu dự kiến không đi thuyền trên hồ, nhưng được 1 chị người dân tộc chào mời quá nhiệt tình, nên em chọn đi ngắn 1 vòng 30’ đi quanh 3 hồ, hết 400k. Thuyền chạy tốc độ vừa phải để ngắm núi non và chim chóc, có mình nhà em trên hồ thui. Nếu các Bác chọn đi hết các điểm tham quan của hồ sẽ mất khoảng 2 giờ và 850k nhé (hình như trả giá được !Hi)!

Quay lại khách sạn, checkout. 10h00, Em lên đường về Hà Nội !

Đường về thì đơn giản, chừng 12h30’ em tới thành phố Bắc Kạn, chạy quanh 1 vòng rồi quyết định ăn nhẹ với tô bún bò Huế (quá Bún bò số 1 đối diện chợ Bắc Kạn), và đây là bữa ăn không ngon, tô thì rất to nhưng nấu không hợp khẩu vị lắm, cũng rẻ 45k/tô.

Ra khỏi trung tâm TP Bắc Kạn, em theo đường cao tốc Thái Nguyên – Chợ Mới – và đây mới là vấn đề em cảnh báo cho các Bác: Theo GG Map thì khúc này bắt đầu cao tốc Thái Nguyên – Chợ Mới (QL3), nhưng ….. cao tốc này kỳ quá, không có biển cao tốc, có cả xe máy cùng chạy với mình …. cho vui ! Từ ngoài đi vào cao tốc khoảng 200m có biển 60, và từ đó trở đi không thấy biển hết 60 nào cả !!!!!! Hậu quả em phải chạy 60km/h trong 50km ! Đường rất to và đẹp, nên chạy rất ức chế. Cho đến khi thấy Trạm thu phí thì sau đó mới có bảng 60/100 !

Về tới Nội Bài mới 15h30’, em bay chuyến 19h15’ ! Do bà cả cứ lo lắng nên về sớm, thôi ngồi sân bay café và hồi tưởng về chuyến đi cũng ok mà !

Tổng kết chuyến đi: 4ngày 3 đêm

+ Tổng chiều dài đã chạy xe: 1.100 km

+ Tiền xăng đã đổ: 2,1 tr (xe này tiết kiệm thật)

+ Tổng chi phí cho 4 người (kể cả vé máy bay): 28 tr

+ Cảm giác: sướng !!!!

Cám ơn các Bác đã đọc ! Hihi !