Chi Hội Trưởng P.O.C
Re:[Chia sẻ kinh nghiệm và giúp đỡ] Khởi Nghiệp Kinh Doanh - bắt đầu từ đâu

JBL.WWE nói:
Em thấy nhiều người nghĩ khởi nghiệp phải là mở công ty này nọ mà ko nghĩ là mở 1 tiệm rửa xe.... cũng là cách kiếm tiền mặt, thực tế và ít vốn.
Bác nói làm e giật mình . Thật sự là e đang tính mở 1 tiệm rửa xe . Vì bản thân e rất thích tự rửa xe cho e và rửa xe cho người khác , với lại từ tiệm rửa xe , e sẽ kết hợp cho studio độ xe của e hiện nay . Thật là e đang rất bối rối là e vẫn ko bỏ đc cái nghề bạc bẽo Kiến trúc sư , cứ đang phân vân : nhất nghệ tinh , nhất thân vinh . Nhưng mà e thích kinh doanh :( Giờ sao đây .?.?

Last edited by a moderator:
Hạng C
29/3/11
794
10
18
thekyrealestate.com.vn

deepest nói:
xe_buyt nói:
koonjang nói:
Mình thấy bây giờ các bạn trẻ có phong trào "Đứng núi này trông núi nọ", thành công cũng có nhưng thất bại rất nhiều. Người ta chỉ biết gương thành công vì được lăng xê trên báo đài, còn mấy chuyện thất bại mất hết cả vốn liếng, lừa nhau, kiện nhau thì mấy ai biết, nếu có thì chỉ có trên trang "Pháp luật" mà trang này thì ít ai đọc.

Không dám võ đoán nhưng mình đoán chắc 95% các bác doanh nhân trên OSFI đều theo con đường kinh doanh theo kiểu "Tự nhiên bị đạp lên"-"Theo gia đình", chứ ít ai có định hướng xa 5-10 năm "lấy gì nuôi vợ con" như bạn oba5

Nếu bạn oba làm sòftware thì mô hình "tự nhiên bị đạp lên" sẽ theo kiểu "Có 1 chú nhân viên thuộc khách hàng tách ra làm riêng, liên lạc với mình để gia công cho chú ấy". Chứ bây giờ đùng 1 phát bạn ra mở cty software riêng thì dể die lắm.
Good bác KJ..em đồng ý 2 tay 2 chân...mô hình "tự nhiên bị đạp lên"
Bác KJ nói chí phải, thằng đệ em đang làm cho 1 DN cấp Bộ, nó đc khách hàng của cty nó rủ ra làm riêng vì tụi nó chán kiểu quản lý của mấy Bố NN, thế là nó từ bỏ nguyện vọng phấn đấu vào Đảng để leo lên chức Trưởng Phòng, đi ra mở 1 cái DN nhỏ lấy sạch sẽ mối mang của Cty cũ, giờ mua nhà, mua xe ô tô trong vòng 2 năm. Trước nó khổ lắm, vì sống trong DNNN nên nó thường bị các sếp ăn chặn tiền "kê ngoài Hợp đồng với khách hàng" chỉ cho hưởng tiền lẻ. Giờ các cụ đó gặp nó nhục mặt lắm.
Nhưng cu này thì dã tâm rất lớn sẵn sàng đạt được mục đích, tuy ngoài miệng cũng ngon ngọt vậy nhưng lật kèo như chơi, sau nó "thuốc" thằng khách hàng đã rủ nó ra làm riêng đành ngậm bồ hòn làm ngọt. Làm giàu cũng lắm thủ đoạn.

Em thì kg như vậy :D nhé (mặc dù đồng môn ĐH Kinh Tế TPHCM) giờ em lai rai sống qua ngày với vài mối lái, đang ngẫm lại sự đời cái nghiệp mười mấy năm làm Ngoại thương chán ngán, chẳng có gì là đáng để tự hào kể cho cu Tý nhà nghe cả. Chỉ toàn thủ đoạn lách thuế, trốn thuế, móc ngoặc, chiếm dụng vốn khách hàng, ăn chênh lệch tỷ giá, nếu ghét thì bắt tay HQ đập cho đối tác lè lưỡi để lòi $$$ thêm, mấy chú làm tàu biển thì ôi thôi khỏi nói, cái vụ mấy chú Sales Hãng tàu MSC bắt tay thuốc cty 1 mớ mua nhà PMH mua xe, chơi chứng ... ai trong nghề mà kg biết ... vậy thôi đó, còn nhiều chuyện thâm cung bí sử của các ngành nghề lắm. Những "ý tưởng" làm giàu kinh dị. Em lỡ nói hoạch tẹt có đụng chạm thì các bác đừng chém tội nghiệp em. Giờ em quay về nghề chân chính là bán cafe 1 ly em lời có 5k àh. Các bác ủng hộ nhé.
ngẫm lại mình cũng vừa bị ngậm.....

Hạng C
29/3/11
794
10
18
thekyrealestate.com.vn

oba5 nói:
haobui nói:
Không Ai Cả nói:
Em không trả lời nhiều câu hỏi cho bác được, chỉ biết rút tỉa từ bản thân thôi.
Bắt đầu từ đâu ư? Từ ý chí làm chủ và biết làm chủ.
Em đỡ đầu cũng hơn chục người, trong số đó thành công có, thất bại có. những người trong số thất bại này là những người chỉ biết làm công, em bốc họ lên làm chủ, họ leo xuống đòi làm công => bó tay.
E hứa là sẽ làm chủ nếu anh đỡ đầu cho em ạ . E đang có những hoài bão rất lớn . Nhưng chưa có ai làm hậu thuẫn . Anh V...................
Bản thân em luôn nghĩ đến sự quan trọng vô cùng lớn của người đỡ đầu nên Em cũng đang có một ước ao một khát khao đó là tìm được một người nâng/đỡ đầu cho em, bác nào cần tuyển đệ tử xin cho em theo với ạ, em đang vô cùng thực lòng ạ, không hề đùa giỡn một tí tẹo teo nào!

P/S: em đang dự định mở một topic mới, ăn theo topic của bác , bài "". Topic mới có thể mang tên là: "Tôi có thể đỡ đầu cho các anh chị em OS mới lập nghiệp". Mục đích chính cũng gần giống với mục đích topic của bác , nhưng trong đó các bác có kinh nghiệm đi trước (kinh nghiệm bao lâu có lẽ không quan trọng bằng tấm lòng ạ) sẽ đồng ý làm đỡ đầu. Có lẽ có thêm mục phỏng vấn để tuyển ứng viên được đỡ đầu. :cool: Các bác cho em xin ý kiến về thiển í này ạ.
Không nên theo con đường nâng đỡ, rồi có 1 ngày bạn sẽ cảm thấy.....khi ko còn được nâng đỡ.
Mình có 2 ý muốn đóng góp.
1. Hãy làm những gì mình thích.
2. Nỗ lực hết sức trong mọi trường hợp.

Hạng B1
1/3/10
75
3
8

Em theo dõi topic từ đầu tới giờ, vì em cũng đang thuộc dạng "tìm hướng đi riêng". Em cũng đang làm trong nghành software. Đọc CM của bác Không Ai Cả em nể thật. Bác cũng đang hay đã từng làm trong nghành software

P/S Em để ý bác haobui lâu rồi. Bác có bỏ nghề KTS thì khi em đủ khả năng mua căn hộ nho nhỏ em cũng phải phiền bác một lần. Và em cũng để ý con series 3 của bác. :)

msg confirmed
Núp Lùm
6/3/11
1.624
18
38

haobui nói:
JBL.WWE nói:
Em thấy nhiều người nghĩ khởi nghiệp phải là mở công ty này nọ mà ko nghĩ là mở 1 tiệm rửa xe.... cũng là cách kiếm tiền mặt, thực tế và ít vốn.
Bác nói làm e giật mình . Thật sự là e đang tính mở 1 tiệm rửa xe . Vì bản thân e rất thích tự rửa xe cho e và rửa xe cho người khác , với lại từ tiệm rửa xe , e sẽ kết hợp cho studio độ xe của e hiện nay . Thật là e đang rất bối rối là e vẫn ko bỏ đc cái nghề bạc bẽo Kiến trúc sư , cứ đang phân vân : nhất nghệ tinh , nhất thân vinh . Nhưng mà e thích kinh doanh :( Giờ sao đây .?.?
Thì "chơi" ngay chứ còn chờ gì nữa bác...Hai tay 2 súng, bách phát bách trúng:D
Có khi kinh doanh là nghề, kiến trúc là nghiệp;)...còn hơn mình chẳng dám làm gì:(, chắc do nhát:confused:
Em ráng nghe + học thêm nhiều điều bổ ích từ các bác...

Last edited by a moderator:
Hạng B2
3/6/07
126
2
18

Hehe, thớt này nóng nè, em vô hóng hớt thêm 1 tí.
Comment trước e nói bác chủ thớt phải vạch ra con đường cụ thể, đích là việc giàu, vậy thì cụ thể phai làm gì để tới đích.
Có 1 bác nói: "thiên thời, địa lợi, nhân hòa" quả ko sai
Nếu chủ thớt đọc "Nghề nghiệp thành viên F&I giúp gì được cho bạn" sẽ thấy ko ít người, từ nghề chính là IT lấn sân sang ~ nghề hoàn toàn xa lạ như BDS, tư vấn đầu tư, XNK,...mà vẫn thành công. Mình Gia Cát Dự rằng:
1) Người đó "gia đình có điều kiện" or có "quen biết tốt" hay nói cách khác là yếu tố "địa lợi".
2) Người đó gặp "thiên thời", dòng đời xô đẩy, cơ hội tới thế là bác ấy bén duyên với nghề mới, thế là cứ làm và cứ thành công.
Nhưng cả 2 đều ko thể thiếu "nhân hòa", theo mình hiểu là bản thân người đó phải có tài.
Nên mình góp ý (mình cũng chưa tới được cái đích, nên ko dám nói là khuyên) chủ thớt thế này:
1) Bác tự trau dồi thêm (cả ngành của bác + kiến thức về kinh tế, kinh doanh), để làm mạnh thêm yếu tố "nhân", vì như bác nói, bác tay trắng, nếu ko có "điều kiện" và "quan hệ", ko có cơ sỡ thì cứ bám ngành sở trường, đừng đứng núi này trông núi nọ, mún nhảy sang kinh doanh ngành khác BDS, chứng, ngành sản xuất,...
2) Bác cứ phát rada 24/7, tìm xung quanh, tận dụng tất cả các mối quan hệ, nhằm quét ra được cái "thiên thời", khi (1) đã có thì thiên thời tới bác đủ sức để nắm lấy nó, ko để nó vuột wa.
Còn như comment trước đã nói, bác muốn kiếm tiền bối OS đỡ đầu, cứ 1 cái business plan (về ngành của bạn, cụ thể là IT, or 1 lĩnh vực kinh doanh khác nếu bạn đủ khả năng để làm) mà đưa lên, có khi các tiền bối thi nhau giành giật ấy chứ, hehe.

Hạng F
10/11/07
5.231
405
83

bác pilot4w trong XNL có một lần chia sẻ kinh nghiệm thành công của bác ấy: hãy hết lòng với niềm đam mê của mình, và rồi tiền bạc, thành công sẽ theo đó mà đến. nhìn những gì hôm nay bác ấy có (tuy không quá lớn, nhưng vững chắc), em thấy đó là một cách khởi nghiệp đúng đắn.

Hạng B2
17/2/11
113
3
0
54

Muốn giàu cần phân biệt 04 giới trong xã hội:
1. Làm công ăn lương
2. Làm tư
3. Chủ doanh nghiệp
4. Nhà đầu tư
Rất nhiều người không phân biệt giữa giới số 2 và 3: Làm tư khác hoàn toàn Chủ doanh nghiệp. Làm tư có khi rủi ro cao hơn làm công ăn lương vì khi người làm tư tức là làm cho chính mình nên khi mình bệnh hay đi du lịch thì nguồn thu sẽ bị ảnh hưởng.
Rất nhiều người thành lập công ty rồi cho mình là chủ doanh nghiệp là chưa đúng. Thật ra họ chỉ là người làm tư vì họ bệnh thì doanh nghiệp bệnh theo. họ chết thì doanh nghiệp chết theo.
Vậy như thế nào là Chủ doanh nghiệp? Chủ doanh nghiệp giống như một kỹ sư chế tạo ra cỗ máy làm ra tiền gọi là cỗ máy doanh nghiệp. Cỗ máy này luôn làm việc và làm ra tiền cho chủ doanh nghiệp dù cho họ bệnh hay mất đi thì cỗ máy phải vận hành để làm ra tiến cho con cháu họ.
Như vậy muốn giàu thì phải là Chủ doanh nghiệp hoặc nhà đầu tư đừng là người làm tư vì Làm công ăn lương cao cấp thì an toàn hơn làm tư.

LK
Hạng D
8/9/04
1.948
19
38
Chợ Lớn

JBL.WWE nói:
Câu hỏi này em cũng loay hoay chưa biết đường ra. Bây giờ bỏ chăn ấm nệm êm ( công việc ổn định, lương đủ sống) để dấn thân vào một dự định riêng của mình thì khó thiệt.
Đó chắc là tại vì Bác đã có cái nền tảng ngon lành, Gia Đình hoàn cảnh tương đối khá, hay bản thân có vốn..Hay là cái chuẩn "lương đủ sống" của Bác khá cao, Ít ra có thể thỏa mãn niềm đam mê...Vợ 2 của Bác;).
Chứ còn cái loại ko có nền tảng ngon, hoàn cảnh gđ ko khá giả, ko có vốn..mà còn bày đặt mê 4 bánh, mê 2 bánh, mê Computer, mê Hi end, mê ... đủ thứ như em thì đang trong chăn ấm nệm êm phòng máy lạnh cũng phải bỏ ra ngoài đội nắng đội mưa bươn chải kiếm tiền về trả giá cho cái tội mê đủ thứ của mình;)

LK
Hạng D
8/9/04
1.948
19
38
Chợ Lớn

haobui nói:
JBL.WWE nói:

dùng "nghiệp" để nuôi "đam mê" Bác !:)