Hạng B2
3/11/04
281
424
63
RE: Chiếc xe cổ độc nhất vô nhị tại VN

Em thấy chiếc xe này hình như là không được đẹp lắm... lai tùm lum hết mà nói là nguyên bản...
Ngay cả cái vô lăng của nó em cũng thấy y chang "đồ mủ"...
tổng thể giống bài thơ "hôm wa em đi tỉnh về...."

Nói các bác ngoài bắc đừng giận... ở trong Nam có nhiều con bọ đẹp hơn nhiều nhưng chủ nhân của nó vẫn chưa thật hài lòng đâu.... còn về giá trị xe cổ thì thằng em không hiểu nhiều về đời xe nên nếu bỏ wa yếu tố này thì chiếc xe này chưa được gọi là xe cổ mà chỉ là xe "cũ"

PO : hôm trước em có gặp một con Audi cổ đẹp lắm,màu đen bóng ... trong toàn nội thất bằng da màu đỏ
em sẽ cố rình chụp cho các bác vài tấm nhe... không hiểu sao số em gặp toàn xe đẹp không hà...hehe

Hạng C
1/3/04
572
186
43
Vietnam

Xe này đúng là cổ rồi, còn độc nhất vô nhị thì hị hị sai rồi! :D theo em biết thì năm 72 VW cho ra chiếc 1302, năm 73 là 1303 và 1303S là cuối 73 đầu 74. Có thể lúc đó gần giải phóng rồi nên những xe đời cuối này không còn cơ hội nhập vào VIỆT NAM nhiều nữa nên những chiếc 1303S như thế này không có nhiều.
Chơi xe cổ nói chung và Bug cổ nói riêng đều có 2 trường phái - 1 là giữ nguyên thuỷ tất tật từ đầu đến cuối; 2 là thích làm gì thì làm. Bởi vậy nên nếu có nói 1 chiếc xe cổ nào đó là "độc nhất" thì cũng không hoàn toàn sai, bởi ngay cả 1 chủ có khi cũng không thể độ cho 2 chiếc xe của mình y hệt nhau được ;)
Xe trên đây của bác Huy, xem mấy hình này thì phần ngoại thất cũng không đến nỗi lai từa lưa ngoài bộ mâm với mấy cái đèn dưới cản (bộ đề can trên cửa nữa:D). Vô lăng và nội thất đúng VW 1303 đấy bác hongphuc ạ, trừ cái đầu CD với máy lạnh ra nhé.

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

Nếu bác muốn chụp con Audi đó thì sang PMH ... nó đậu trước cổng Khu Hưng Vượng 3 ....

Chụp thoải mái lun :D

Hạng C
1/3/04
572
186
43
Vietnam

Trích đoạn: hongphuc
Nói các bác ngoài bắc đừng giận... ở trong Nam có nhiều con bọ đẹp hơn nhiều nhưng chủ nhân của nó vẫn chưa thật hài lòng đâu.... còn về giá trị xe cổ thì thằng em không hiểu nhiều về đời xe nên nếu bỏ wa yếu tố này thì chiếc xe này chưa được gọi là xe cổ mà chỉ là xe "cũ"

PO : hôm trước em có gặp một con Audi cổ đẹp lắm,màu đen bóng ... trong toàn nội thất bằng da màu đỏ
em sẽ cố rình chụp cho các bác vài tấm nhe... không hiểu sao số em gặp toàn xe đẹp không hà...hehe

bác Phúc à, chiếc xe trong bài này là ở SG đấy, chắc không ai giận bác đâu... ;)

nhân tiện, chiếc Audi mà bác thấy thì em cũng đã thấy, rất đẹp và rất hiếm (ở VN) nhưng nói nhỏ cho bác, cặp đèn hậu lắp trên xe đấy là của VW 1300 đấy ;)

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

Nếu bác muốn chụp con Audi đó thì sang PMH ... nó đậu trước cổng Khu Hưng Vượng 3 ....

Chụp thoải mái lun :D

Hạng C
22/7/04
965
20
18
49

Theo thiển ý của tôi. Xe Con bọ có một cái gì đó quyết rũ khó nói được nên nó được nhiều người khắp các châu lục chơi. Phần lớn những người chơi xe Con bọ là vì họ thích loại này và tất nhiên chuyện độ đác, lên đời một số bộ phận trên xe cũng là một cái thú của họ. Họ chơi xe chứ không phải chơi xe cổ. Vì vậy, cái sự "lai ghép" ở một số xe là ất yếu như nước lavi. :D:D:D
Còn cánh nhà báo, nhất là báo điện tử thì thôi đi. Tạp nham lắm, họ có phải là các chuyên gia đâu. Viết theo cảm nhận và nghe lại là chủ yếu. Hổng chấp làm gì.

Hạng B2
3/11/04
281
424
63

Thánk các bác đã chỉ đường... chắc tuần sau em có việc phải wa đó sẽ chụp mấy tấm về chiếc Audi cổ cho các bác xem ha..

Tập Lái
20/7/04
13
0
0

Chào các bạn Ô tô Sài gòn.
Việc các bạn quan tâm đến Con bọ làm chúng tôi, những chủ nhân Con bọ, rất vui.

Trước hết xin lỗi Báo Ngôi sao vì tôi không đọc đoạn ghi chú trích dẫn nên cứ tưởng bài của bạn Xe Tăng. Và xin cảm ơn Báo Ngôi sao đã đưa tin và bài về chiếc Con bọ của Huy.

Chiếc xe này được làm lại theo nguyên bản đấy. Những chi tiết mới và "lai" là:
Máy DHNDD: Phần giàn lạnh chế không theo được nguyên được nguyên gốc đời 1972 vì không có, phần lốc lạnh chế theo nguyên gốc đời 1972 như xe VW bọ của nghệ sỹ Kim Ngọc.
Bánh xe: Mâm xe tương tự như của VW bọ đời sau. Lốp chế.
Đèn gầm trước sau chế thêm cho đẹp.Vô lăng, táp lô gin chỉ sơn lại giả gỗ.
Các chi tiết khác "gin" nguyên bản.

Thêm thông tin cho các bạn: Để làm chiếc xe này anh Huy đã thuê thợ chuyên môn Thợ đồng, máy, điện, sơn, lạnh. Theo từng công đoạn thợ đến nhà làm từ 17 giờ đến 23 giờ. Nhiều phần " gay cấn" đêm không ngủ được, Huy mong trời mau sáng để làm tiếp trước khi đi làm ngày hôm sau. Chính Huy tự tay làm và chỉ đạo thợ làm. Không có mặt Huy thì thợ chỉ được làm những phần đơn giản hoặc có tính lâu dài như cạo sơn...nguyên phần thân vỏ không có một vảy gỉ sét nào còn sót cho dù trong khe kẽ. 50kgs mỡ bảo quản đã được đổ vào bên trong ống khung gầm để chống gỉ có lẽ đủ bao quản cho 100 năm nữa. Bộ phanh đĩa (thắng) mới được đặt mua qua Bác sỹ Trièu từ Thái lan hàng Mê xi cô sx. Theo Huy thì với Huy làm xe như thế là một môn thể thao và là liệu pháp giải Stress tốt nhất.
Thời gian làm chiếc xe đó tròn một năm.

Một thông tin nữa có lẽ cũng rất hay về Huy chủ xe: Huy đưa những chiếc xe Con bọ từ " ve chai" thành những chiếc xe như mới xuất xưởng, giống như sự nghiệp của Huy cũng từ buôn bán ve chai, buôn bán lẻ nông sản trở thành chủ của một nhà máy chuyên SX đồ điện cao cấp. Những chiếc VW con bọ và VW 9 chỗ đã là từng những con ngựa thồ, là bạn đường của Huy khi thủa hàn vi,nó góp phần không nhỏ vào việc tạo nên cơ nghiệp của Huy như ngày hôm nay. Có lẽ đó là lý do tại sao Huy yêu VW Con bọ đến thế.

Theo tớ biết vì Huy ra các tỉnh miền Trung và Miền Bắc kiểm tra hệ thống đại lý bán lẻ của Cty nên rất bận, người trả lời phỏng vấn là Hùng nhân viên của Huy.

Một lần nữa xin cảm ơn Báo Ngôi sao đã có bài, ảnh về Con bọ.Cảm ơn bạn Xe tăng đã đưa lại bài lên Ô tô Sài gòn.

52M

Tập Lái
5/3/05
6
0
0

Đọc các bài các bác viết về xe cổ thì hình dung ra các bác yêu thích xe cổ lắm lắm. Tôi thấy ở trước cửa Tara Ngô quyền cũng có một con xe không biết có nguyên bản không?
Nếu bác nào ở Hà nội có xe cổ thì cho tôi biết nhé. Tôi cũng có thể giúp anh em một tay trong việc gìn giữ chiếc xe yêu quí của các bác.