Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
23/10/09
1.382
3.305
113
43
www.khamdinhky.com
dailywine.vn
Cũng như nhà ở cho người thu nhập thấp, dự án này đánh vào gia đình trẻ ở nhà thuê nhưng có thu nhập khá. Thị trường em nghĩ là có nhưng không cao, và có lẽ tính lại cách làm tí nữa thì hợp lí hơn.

Full Sinopharm
25/12/09
2.702
33.325
113
phongluu nói:
lucsi nói:
Đất thì thuê, trả tiền hàng năm. Tiền xây thì vay ngân hàng, thế chấp bằng tài sản xây dựng từ tiền vay, tức là căn hộ. Bây giờ đóng tiền thuê 40-50 năm xong, lỡ chủ đầu tư phá sản thì:
1/ đất vẫn của NN
2/ căn hộ thuộc về Ngân hàng

Vậy người thuê đi đâu? và đòi ai? và đòi cái gì?
Lạc quan và có chút niềm tin đi Bác .:D
Đất thuê nếu trả 1 lần mới giao thì yên tâm rồi .Nếu trả hằng năm thì có tiền nhân dân góp rồi trả khỏe .:D
Tiền xây là tiền góp theo tiến độ ,cam kết và có giám sát tiến độ xây dựng phù hợp với lịch đóng tiền ...nghĩ lại vẫn chấp nhận đc .:D
Trường hợp xấu nhất CDT thua ...Chứng ....Phá sản thì Ngân hàng theo HD đứng ra thế chỗ cũng chỉ hơi hồi hộp tý cho có cảm giác thôi .:D

Chủ đầu tư mà có tiền đóng tiền thuê đất 1 lần thì đã chả phải ra hàng mùa này

Góp theo tiến độ,cam kết với giám sát....thì căn hộ vẫn thành .....bệnh viện

Trường hợp Chủ đầu tư phá sản thì nhanh nhất (và may mắn nhất) là 2-3 năm sau NH sẽ đứng ra thế chỗ.

Lac quan và niềm tin (vào BDS xứ Vịt) thì đảm bảo em không thua gì bác :D. Nhưng với các chủ đầu tư hiện nay thì em tin cũng như tin mấy em cave thôi à

Hạng D
2/3/11
2.439
31.199
113
Theo tôi thì dạng CDT này cũng yêu yếu sức, biết có qua được cơn gió này không nữa. Sao ở VN mình ít thấy ai xây xong hẵn cho thuê, hẵn bán nhỉ ? Toàn chơi mỡ nó rán nó không hà, chiêu đấy xưa rùi.

Hạng C
9/4/11
535
18
18
49
Mường Lay, Lai Châu
Dạ, kính các cụ! Ai cũng rành như các cụ thì đã có nhà ở riêng như các cụ rồi ạ.
Xã hội còn đầy các gia đình kiếm tiền bằng muôn vàn ngành nghề khác nhau, họ chả có thời gian để ngồi nghiên cứu về BĐS như các cụ, cứ thấy hay hay và phù hợp là múc thôi. Hên thì gặp CĐT tử tế, còn ngược lại thì lại cãi cọ kiện tụng tí chút.
Nếu ai cũng có nội công cao như các cụ đây, thì cái Phú Mỹ Hưng nó chỉ có mỗi Hàn Cuốc thuê, chả có Việt Nam nào mua hết.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
7/6/11
85
0
0
38
ngkim2010 nói:
Ông Lê Hoàng Châu, Chủ tịch Hiệp hội Bất động sản TP HCM cho rằng, trong lúc khó khăn, các doanh nghiệp quay sang đầu tư phân khúc căn hộ cho thuê sẽ “cứu” thị trường bất động sản.

Đây là phân khúc tiềm năng vì nhu cầu thuê nhà ở rất lớn, nhất là những người trẻ, độc thân, những người ở các địa phương khác đang sinh sống, làm việc tại TP HCM.

Trả trước tiền thuê nhà
...
Cái vụ này có vẻ cũng không mấy khả thi nhỉ, thường khi thuê nhà thì cần gấp chổ ở mà chỉ mới có cái móng thì sao mà ở !
Khách hàng của em cũng đang đt hỏi em vụ này. Theo thông tin em biết thì khi giao nhà, ngoài những cái tiện ích sử dụng chung ai cũng biết thì trong nhà đầy đủ nội thất như quạt, thiết bị vệ sinh, bếp, giường ngủ, tủ bàn ghế... có cả lắp máy lạnh theo yêu cầu nữa. Nói chung nếu tính bình quân tầm 2 triệu/tháng để được sử dụng các tiện ích như thế thì cũng là hời.
Tuy nhiên
- Hợp đồng 3 năm - 6 năm - 12 năm. Hiện tại bây giờ đóng tiền theo đợt đến khi nhận nhà thì tính ra cũng đóng tầm 144 - 280 triệu cho 6 năm và 12 năm. Đối với hợp đồng 12 năm thì khi ở 6 năm mà ko muốn thuê nữa thì sẽ nhận lại tiền 6 năm còn dư. Kể ra thì đóng tiền như thế giống kiểu cố nhà. Nhưng cố nhà thì chỉ mất giá đồng tiền, mất lãi suất ngân hàng (xem như là trừ tiền thuê nhà), còn ở đây vừa mất giá đồng tiền (144 triệu nếu gửi NH thì 1 tháng có 1.4 triệu) vừa mất tiền thuê nhà bình quân 2 triệu/tháng thêm chi phí điện nước, quản lý, giữ xe...vị chi tầm 3.9 triệu/tháng... Giống ở trừ nợ.:D Nhưng cũng có cái lợi là 6 - 12 năm trời ko bị cái trò gõ cửa báo tăng giá thuê, ko chịu thì phải chạy đôn chạy đáo đi tìm chỗ khác thuê như bên ngoài:D
- Cũng đúng như bác nói, hồi đầu em thấy bảo 2011 xong, giờ lại nghe báo đầu 2012 mới xong. Người thuê nhà muốn giá rẻ vì họ ko có đủ tiền mua nhà và cũng có nhu cầu ở ngay. Kẹt thật! Nhưng đối với những ai đang có chỗ ở tạm, ko có điều kiện mua nhà và muốn ra riêng trong tương lai thì tính đường này cũng được bác ạ. Vấn đề chỉ nằm ở chỗ khi vào ở rồi, dịch vụ của nó có xứng với giá trị tiền bỏ ra hay ko, vì kí hợp đồng dài hạn, ko cắt ngang như tư nhân đc.
- Cái này nếu tính về mặt đầu tư thuê rồi cho thuê lại xem sao: theo như chủ đầu tư, nếu nhà xây xong, giá cho thuê sẽ tầm 5 triệu/tháng, như vậy người đóng tiền trước cho thuê lại bằng giá chủ đầu tư sẽ lời 1.1 triệu/tháng,mỗi năm ăn theo chủ đầu tư tăng giá cho thuê thì lời thêm :D nhưng tháng nào ko có khách thuê thì xem như mất khoảng 3.9 triệu/tháng/căn...

Em nghĩ chiêu này là sản phẩm phát triển từ ý tưởng tòa nhà văn phòng cho thuê, cũng với ngần ấy tiền thuê mỗi tháng, sau 8 giờ vàng ngọc thì tòa nhà văn phòng bị bỏ trống, giờ cũng với ngần ấy tiền, căn nhà được sử dụng cả ngày... mà sao nó ko thử áp dụng thêm chiêu khuyến mãi cho ở thử của mấy căn hộ cao cấp bên Phú Mỹ Hưng nhỉ (khách hàng đóng tiền vào nhà ở thử, thích thì đóng tiếp, ko thích thì CĐT trả lại tiền trừ đi phần tiền thuê) :cool:

Tính cho đã xong giờ cũng chả biết bao giờ nó thực sự giao nhà... mất thêm phí cơ hội chờ đợi...:(

Last edited by a moderator:
Hạng D
13/3/09
1.385
2.165
113
41
HCM
e mới tìm hiểu mô hình này cách đây 1 or 2 tháng, sau khi nhờ các bác OS tư vấn và đi khảo sát thực tế thì e thấy mô hình này không khả thi vì nó phụ thuộc vào cái tâm của CDT nhiều quá...

Status
Không mở trả lời sau này.