Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Chim xanh supap kêu

Hạng D
15/9/04
1.722
209
63
Chim xanh của em đời 1989 máy móc rất ổn, nhưng bị kêu supap rất to, rất khó chịu gara chổ em họ bảo do nissan thì phải kêu như vậy vì xe củ, nếu muốn hết kêu phải thay cốt cam, cò, đòn gánh... tất cả các chi tiết có liên quan đến bộ phận nầy. Hoặc thay dàn supap chỉnh tự động của Stanza. Không biết họ nói thế có đúng không? Cho em hỏi nếu làm cho êm thì tốn khoãng bao nhiêu tiền. Em xin nói thêm là Ông Thợ nầy chỉnh rất kỹ thấy họ lấy lá thép mỏng có ghi số 15 để chêm vào khe hở của supap lúc chỉnh. Họ nói nếu nhỏ hơn cở nầy máy xe yếu không có garanty. Nhờ các bác tư vấn giúp em.

Hạng D
RE: Chim xanh supap kêu

Xe củ rùi thì mổi cái nó ảnh hưởng một tí nếu thay tất tần tật thì có bảo đảm hết kêu ko? là thợ thì fai biết làm sao cho nó có hiệu quả mà lại tốn ít xiềng nhất mới là tốt chứ... thay, thay và thay ...??? ở MỶ àh.:D

Hạng C
29/2/08
750
8
18

nếu muốn tiết kiệm chi phí , những chi tiết đó không cần phải thay mà bảo thợ tháo ra đem vào mấy ông thợ tiện họ sẽ hàn bù rồi tiện,đánh bóng lại . sẽ cải thiện rất nhiều nhưng ít tốn . và tất nhiên là độ bền không bằng mua mới rồi

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Nếu tiếng khua chắc chắn chỉ phát ra từ nắp Culass, thì các việc cần làm là (tất nhiên cái nào còn tốt thì k cần làm) :
1. Mạ lại toàn bộ Soupape cho đạt kích thước thích ứng với ống kềm.
2. Mạ các khoản Cam, doa lại các bạc cam.
3. Mài các lưng cò cho tròn đều.
4. Mạ, mài lại "sáo" cò cho cò được kín khít.
Sau đó là bảo đảm êm ru, tuổi thọ rất OK nếu chăm sóc bảo dưỡng tốt, có thể không thua đồ "gin" mấy đâu bác ạ.

Hạng D
15/9/04
1.722
209
63

Cám ơn các bác. Em không hiểu tại sao thợ chổ em không làm như thế mà lại yêu cầu thay. Công đoạn làm như các bác tư vấn có mất nhiều thời gian không? Và ở tỉnh có làm được không vậy.

Hạng B2
8/5/08
106
4
18
an giang

Trích đoạn: Automatic

Nếu tiếng khua chắc chắn chỉ phát ra từ nắp Culass, thì các việc cần làm là (tất nhiên cái nào còn tốt thì k cần làm) :
Sau đó là bảo đảm êm ru, tuổi thọ rất OK nếu chăm sóc bảo dưỡng tốt, có thể không thua đồ "gin" mấy đâu bác ạ.

bác sĩ ơi ! ở sài gòn mà mạ như bác trình bày ở trên thì đến cơ sở nào uy tín bác ạ

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

bác sĩ ơi ! ở sài gòn mà mạ như bác trình bày ở trên thì đến cơ sở nào uy tín bác ạ
nếu bác không định tự tháo ra đem đi làm thì đem xe đến gara của bác sĩ

Hạng D

Bán thuốc theo TOA của Bác sỹ [8D]:D[8D]

Hạng D
21/3/08
4.853
4.411
113
hcm

Bác sỹ cho em thắc mắc cái mục số 1 tí: Thông thường khi soupape mà đã lỏng lưng so với ống kềm thì tại miệng soupape ấy cũng mòn mỏng, có khả năng sụp miệng mất hơi. Vậy sao không làm cây soupape mới? Vì nếu mạ crome thân soupape cho tròn đều đúng kích thước ống kềm, không bong tróc khi ma sát thì giá thành cũng không rẻ tí nào. Đắp và mài lưng cò thì việc này em thấy hợp lý. Bác sỹ nghĩ sao ạ?

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
pvht nói:

Bác sỹ cho em thắc mắc cái mục số 1 tí: Thông thường khi soupape mà đã lỏng lưng so với ống kềm thì tại miệng soupape ấy cũng mòn mỏng, có khả năng sụp miệng mất hơi. Vậy sao không làm cây soupape mới? Vì nếu mạ crome thân soupape cho tròn đều đúng kích thước ống kềm, không bong tróc khi ma sát thì giá thành cũng không rẻ tí nào. Đắp và mài lưng cò thì việc này em thấy hợp lý. Bác sỹ nghĩ sao ạ?

Bác nói chí phải, tất nhiên nếu đã sụp miệng thì phải thay cả cây chứ bác ! Ở trường hợp trên, bác ấy báo cáo tình hình là máy móc ổn, chỉ khua thôi nên em nghĩ Compression máy ok, soupape và miệng còn "ngon"...! Mỗi kiểu hư hỏng thì ta định ra 1 phương án sửa chữa khắc phục thích hợp, bác đồng ý với em chứ ạ?
Hơn nữa, nếu dùng lại được soupape "gin" thì vẫn là hay nhất, vì soupape mới dù được làm từ lọai lớn hơn nhưng dù sao cũng bị cắt gọt khá nhiều, e rằng lớp thấm tôi bên ngòai bị mất hết, tuổi thọ không bằng được "đồ theo xe".