Hạng D
7/5/10
4.666
19.333
113
vankhanhktpn nói:
4. Bình Tĩnh –Đợi Cơ Hội Thuận Tiện Nhất.
Đây là một chân lý hay nhất trong trading. Nếu bạn không học được điều gì tại đây thì chỉ nên nhớ điều này. Người Mỹ thường ví von rằng: There are a lot more fishes in the sea. Nghĩa là nếu hôm nay không trade được (bad trade selection) thì hãy đợi vì “cá vẫn còn mà.” Người VN thì có câu: Non xanh còn đó lo gì thiếu củi đun.” Cả hai câu đều là chân lý, nói lên cái đức tánh tối cần thiết trong trading. Đó là: Kiên Nhẫn.
----------------------------
Khoái nhất cái điểm này ,nhưng rất ít người làm đc ,kể cả em .
Em hầu như ko đọc và cũng ko hứng thú đọc những kinh nghiệm của các bậc tiền bối trên thế giới, với em nó là những kiến thức sáo rỗng. Ko biết có phải là nhược điểm ko :D

Tập Lái
1/8/11
36
0
0
36
ck07ctm nói:
vankhanhktpn nói:
4. Bình Tĩnh –Đợi Cơ Hội Thuận Tiện Nhất.
Đây là một chân lý hay nhất trong trading. Nếu bạn không học được điều gì tại đây thì chỉ nên nhớ điều này. Người Mỹ thường ví von rằng: There are a lot more fishes in the sea. Nghĩa là nếu hôm nay không trade được (bad trade selection) thì hãy đợi vì “cá vẫn còn mà.” Người VN thì có câu: Non xanh còn đó lo gì thiếu củi đun.” Cả hai câu đều là chân lý, nói lên cái đức tánh tối cần thiết trong trading. Đó là: Kiên Nhẫn.
----------------------------
Khoái nhất cái điểm này ,nhưng rất ít người làm đc ,kể cả em .
Em hầu như ko đọc và cũng ko hứng thú đọc những kinh nghiệm của các bậc tiền bối trên thế giới, với em nó là những kiến thức sáo rỗng. Ko biết có phải là nhược điểm ko :D
Không hẳn là sáo rỗng cả đâu bác, tùy nhiều thứ lắm, ví dụ như:
- Sách viết với mục đích gì, để bán hay để lại tiếng tăm
- Người đưa ra kinh nghiệm thuộc trường phái gì và vị trí họ là gì (như Buffet khuyến nghị đầu tư thì với nhỏ lẻ đúng là sáo rỗng và vô ích thật, còn Livermore khuyến nghị thì với các quỹ đầu tư lại coi là rủi ro)
- Và quan trọng nhất là bạn dẹp d9c bao nhiêu cái "tôi" để ko ngừng học hỏi trên thị trường tài chính.
Nếu tất cả đều ở mức phù hợp thì rõ ràng kinh nghiệm của người đi trước đều rất có giá trị.
Đã là con nhà võ thì không nên xem thường môn võ, võ sư nào và am hiểu càng nhiều thì càng tốt :) cho nên đối với mình thì, Phải, cách nghĩ đó hiện đang là nhược điểm của bác :)

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
tuonglahay nói:
Con HLA cứng cổ quá nên em theo bác Khánh con BTP, để lâu cũng được ma lướt cũng được.
Thằng EVN nó nắm 75% chứ nó bán ra thêm chỉ giữ 51% thì em nghĩ con nhiệt điện này phải > 10000 đ đó bác. Bác tính xem giờ muốn xây cái nhà máy như thế( hàng xuất châu Âu chính tông) phải mất bao nhiêu? Mua giá 0.5x ngủ kỹ cũng có lãi :)

Hạng D
10/11/07
4.987
25
0
HCM
www.esoft-vn.com
vankhanhktpn nói:
tuonglahay nói:
Con HLA cứng cổ quá nên em theo bác Khánh con BTP, để lâu cũng được ma lướt cũng được.
Thằng EVN nó nắm 75% chứ nó bán ra thêm chỉ giữ 51% thì em nghĩ con nhiệt điện này phải > 10000 đ đó bác. Bác tính xem giờ muốn xây cái nhà máy như thế( hàng xuất châu Âu chính tông) phải mất bao nhiêu? Mua giá 0.5x ngủ kỹ cũng có lãi :)
Em thấy mua hưởng cổ tức với giá .5x là đã sướng: Nếu nó trả cổ tức 10% thì thực tế của mình là 20%. Nhưng bác ủn mịa nó lên trần rồi trong khi em đặt sàn :(:(

Hạng B2
1/6/10
449
10
18
45
Em cũng tính theo mà em nó cứ nằm trên nóc không làm sao em leo tới đây...hix, bác Khánh đạp em nó 1 cái nhè nhẹ cho em leo lên ké chút nào....hihihi

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
26/4/2012:
Chọn hàng FA tốt có thể mua và ôm : BTP,SNG,AAA .
BTP : giá sổ sách 15000 đ , EPS 2011 :1050 đ , thị giá hiên tại : 5.500 đ ( cổ tức chưa chia 7%)
SNG: giá sổ sách 29900 đ ,EPS 2011 : 6800 đ ,thị giá """" 15.800 đ ( cổ tức 2011 chưa chia,khả năng thưởng cổ phiếu 2:1)
AAA : giá SS 35300 đ ,EPS 2011 : 6600 đ ,thị giá """ 21000 đ ( con này khả năng chia thưởng 1:1 )