Hạng B1
12/8/12
94
1
18
Mai em đánh xe ra hãng kiểm tra sẽ hỏi nhưng em muốn ngóng các bác tư vấn thế nào.
Đầu tiên là em đã tự kiểm tra lọc gió cabin (loại bằng giấy giống như lọc gió động cơ) thì theo em là nó đã khá bám bẩn, cần phải thay thế.
Về độ lạnh thì em cảm nhận là vẫn lạnh sâu, nhưng do mọi hôm đi loanh quanh gần nên k thấy có gì. Hôm nay sau khi em đi khoảng 200km thì thấy độ lạnh giảm hẳn mặc dù trước đó em để minimum thì muốn cóng teo trym (em đi 1 mình, trời cũng nắng, tầm 12h trưa). Thấy tự nhiên giảm lạnh và bắt đầu thấy nóng, em kiểm tra thì thấy sức gió thổi ra có vẻ bị giảm, độ lạnh của gió cũng giảm. em tăng quạt lên mức 2 thì thấy hốc gió bên phải vô lăng có gì bay ra giống hơi sương / khói. Tăng gió thêm nũa thì sương bay ra nhiều hơn nhưng gió vẫn k có hơi lạnh.
Cũng vừa lúc tới giờ ăn trưa nên em tấp xe vô nhà ăn trên quốc lộ để nghỉ ngơi. Khoảng 45 phút sau đề pa lại, bật máy lạnh thì lại thấy bình thường, lại lạnh teo trym, nhưng đi tầm 45km thì lại bị như e mô tả, lại thấy sức gió giảm và độ lạnh giảm, thấy có hơi sương thoát ra. Em tắt điều hoà đi, chạy khoảng hơn 30p sau em bật lại thì lại thấy ok, từ lúc này đến khoảng hơn 2 tiếng sau thì máy lạnh vẫn bình thường.
Em đã kiểm tra quạt khi bật AC thì thấy quạt quay bình thường.
Em dự có thể là lọc gió cabin bị bẩn nên thỉnh thoảng nó bít ko khí , làm lượng gió đưa vào cabin xe bị giảm chăng ? Hay là dàn nóng tản nhiệt k hiệu quả nên làm giảm hiệu quả làm lạnh. Còn nếu thiếu gas thì chắc là lúc nào cũng phải ko thấy lạnh chứ các bác nhỉ. Hay là đây là dấu hiệu cho thấy sắp vào giai đoạn thiếu gas nhỉ. Nói chung là em chưa am hiểu lắm về xe, nên chỉ nghi được như vậy.
Mong các bác giải đáp giúp em nhé.

Tập Lái
19/7/06
12
0
1
Bác mang vào hãng kiểm tra, xe ông cụ nhà e cũng bị tình trạng như vậy, hãng báo phải thay relay nhiệt.

Hạng B1
12/8/12
94
1
18
Dạ, em chỉ thay lọc gió cabin mới, hiện tại vẫn thấy ok, chưa có biểu hiện gì

Tập Lái
Theo như những gì bác mô tả thì nên Thay lọc gió điều hòa ( Vì đã bẩn) điều quan trọng nữa là xe bác đã chạy đc bao nhiêu km? Và có bảo dưỡng đúng cấp hay k? Còn các hiện tương như theo bác phân tích thì có những thứ phải kiểm tra bằng máy (như gas và dàn nóng lạnh) thì mới biết đc là 2 vấn đề này có bị gì hay k?

Để khắc phục đầu tiên là phải thay lọc gió…rùi sau đó cho vệ sinh dàn lạnh….(kiểm tra gas nếu thiếu thì bơm cho đầy đủ, dàn nóng, lạnh, quạt…)
Thì mới khắc phục triệt để được !

Tốt nhất.. e hẹn bác lên Honda Ô tô Phước Thành ktra rùi khắc phục

Last edited by a moderator:
Hạng B1
12/8/12
94
1
18
Dạ xem em mới từ Honda PT ra ngày 1/6 mà bác ;)
Xe em bảo dưỡng 4 vạn, lọc gió cabin đã được thay. Em có làm thêm phần về sinh dàn lạnh rồi. Nói chung là xe vẫn ok từ lúc đó tới giờ.

Hạng C
12/6/14
616
280
63
51
Cuoi cung bac chu khac phuc o dau ? Bao nhieu lua ? Xe e cung moi bi tinh trang tren

Tập Lái
5/6/13
18
10
3
xe em cũng giống của bác, nguyên nhân là bị xì dàn lạnh, em thay lai cái dàn lạnh của Thái hết 2 tr , cũng ổn :D