MZP
Hạng B2
9/5/04
341
1
0
45
Hanoi, Vietnam
HIc chẳng hiểu sao, ông anh đi xe về thì còi bấm kêu toẹt toẹt...đến hôm nay thì im hẳn...chắc là chết 100% rồi nhỉ, nhưng các bác cho em hỏi có phải do bộ phận điện có vấn đề không hay chỉ là cái còi rỏm (còi orizin) , em vẫn chưa tháo ra xem:D Nếu thay cái mới thì dùng loại nào thì tốt nhỉ

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"
RE: Còi của vợ em tịt ngúm roài

Còi Điện thường không tháo ra để sửa được ! Nếu không muốn mua cái mới , Bác hãy khoan 1 lỗ nhỏ chừng 6-8 mm giữa hai chấu cắm điện sau lưng còi , vừa thủng thì thôi ( Sâu quá là vứt đấy ) , sau đó đổ dầu hôi vào ngâm vài giờ , tháo dầu ra ( Hơi khó vì chỉ có 1 lỗ và nếu như còi còn kín ) , kiếm con vít bắt kín lỗ thủng ...Rồi lắp vào xe ...xài thêm 100 năm nữa ! :D . Làm ngay đi , còn kịp đấy ...để lâu thì đừng có trách

Hạng C
15/6/04
821
12
0

Còi Điện thường không tháo ra để sửa được...

Có lẽ ở một mức độ nào đó thì như vậy nhưng em đã 1 lần đi sửa còi rồi[8D].
Chú MZP tháo bộ còi ra, mang ra cho thằng cha gì chuyên sửa còi ở trước cửa bể bơi Thái Hà xem có vớt vát được ko, A đã sửa 1 lần ở đó rồi, đến giờ vẫn...chưa thay :D

MZP
Hạng B2
9/5/04
341
1
0
45
Hanoi, Vietnam

Em tưởng còi điện ví dụ cháy mất dây quấn tụ là đứt...không hiểu phương pháp của bác là sửa cái gì thế...có tác dụng ntn :D
@stinger: để em tháo xem thế nào...hihi

Hạng B2
10/4/05
216
1
0
53
Hà Nội

Trích đoạn: MZP

Em tưởng còi điện ví dụ cháy mất dây quấn tụ là đứt...không hiểu phương pháp của bác là sửa cái gì thế...có tác dụng ntn :D
@stinger: để em tháo xem thế nào...hihi

Có 3 khả năng gây ra:
1- Rơ le cấp điện cho còi bị cháy tiếp điểm.
2- Giắc cắm điện vào còi bị gẫy ngậm (gần đứt do xe chạy rung lâu ngày), tôi bị 1 lần rồi.
3- Tiếp điểm trong còi bị cháy.

Bác MZP nghiên cứu lại hoạt động của của còi đê. Đây này:

http://www.rattlebars.com/mtz/hornrelay.html

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61

Dưới đây là hình bên trong một chiếc còi điện thông thường :
Màng còi với trục để tác động lên tiếp điểm :

Còi của vợ em tịt ngúm roài

Cuôn dây và tiếp điểm :

Còi của vợ em tịt ngúm roài

Tình trạng còi của MZP rẹc rẹc rồi mới chết làm cho ta nghĩ đến tiếp điểm bị dơ , rỗ , chứ không phải đứt dây , còi loại nhỏ đôi khi không xài Rơle còi , nếu có rơ len mà Rơ le bị hư , nó cũng im luôn chứ không " Chết từ từ " , do vây ta phỏng đoán là rỗ hoặc dơ tiếp điểm trong còi . Ngâm dầu hôi cứu vãn được tình trạng này mà không phải tháo đai còi ( Phải làm cái mới ráp lại , rất mất công ) . Đằng nào nó cũng chết rồi , cứ mổ tử thi thoải mái đi MZP ơi .:D

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

bác Đè Phá có máy tiện mini ở nhà à [8|]

Tập Lái
30/8/04
33
0
0

Mua cái mới đi bác.Bác mua 1 cái còi điện,mua cả 1 bộ còi hơi nữa lắp vào dùng công tắc để chọn còi.Đang đi mà hỏng 1 cái thì dùng tiếp cái còn lại.

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61

Trích đoạn: qha_vn

bác Đè Phá có máy tiện mini ở nhà à [8|]

Tôi có nhiều đồ chơi Mini lắm ! Tiẹn Phay bào , khoan , khóet , doa , cưa mài ...để chơi ..Mô hình ! Gia tài của tôi đây , tiếc cái ở đây chẳng biết khoe và trao đổi với ai [:-]

http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=137306&mpage=1

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

ôi tôi mê mấy cái món mà bác vất sọt rác đấy lắm, khoái DIY mờ, nhưng ... sợ khổ như bác he he. bên đây chả dám chơi đồ hiệu, kìm búa mỏ lết toàn đồ tàu hết bác à

tôi chỉ thắc mắc sao mấy đồ chơi kia thì hoành tráng mà cái máy tính thì thì ... sợ bác con rận wá