Hạng B2
25/2/07
124
1
0
Hòn ngọc viễn đông
RE: Côn chứng hợp đồng bán xe

Đúng như vậy, xe 4 bánh tùy theo địa chỉ của chủ xe. công chứng tại phòng công chứng khi đi yêu cầu bên bán đem theo cả bà xã hay ông xã đi cùng và đừng quên kèm theo giấy đăng ký kết hôn....

Hạng B2
2/1/06
421
144
43
43

nếu bác ờ TPHCM thì đến phòng công chứng nào cũng dc ,bây giờ tại tphcm ,mua bán xe co giá trị trên 50 triệu thì fai ra phòng công chứng ,dĩ nhiên oto dưới 50 triệu cũng ra luôn (nếu có cái oto <50 triẹu này chắc bác cung ko muốn công chứng đâu:D) .Chủ xe nếu độc thân fai có giấy chứng nhận độc thân ,nếu có gia đình fai đem 1 bản trích lục hôn thú và bà vợ đi chung mới chứng dc ,tiền thì giá cả công khai ,thích thì đi công chứng tư nhân.

Tập Lái
22/1/08
48
0
0
44
Ha Noi

các bác cho em hỏi một chút ạ, nếu mua xe cũ, chủ thứ 2 mua nhưng không chuyển tên mà chỉ làm giấy mua bán có công chứng, giấy đăng ký xe vẫn mang tên chủ đầu tiên, vậy em là chủ thứ 3 nếu muốn chuyển tên giấy đăng ký xe mang tên em thì phải nộp những thuế nào ạ(có phải nộp hai lần thuế mua bán xe không ạ?)

Hạng D
4/10/05
4.881
42
48
54
Gò Té

Bác phải quay lại chủ thứ nhất làm lại HĐ mua bán qua tên bác sau đó mới sang tên qua bác được. Còn bây giờ thì chủ thứ 2 phải sang tên trước, sau đó mới làm HĐ bán cho bác được.

Tập Lái
22/1/08
48
0
0
44
Ha Noi

cảm ơn bác songnguyen nhiều nhiều ạ, nhân tiện cho em hỏi nếu vậy chủ thứ hai có quyền bán xe không ạ khi mà họ chỉ có giấy mua bán công chứng với chủ thứ nhất?

Hạng D
4/10/05
4.881
42
48
54
Gò Té

Bán thì được chỉ có viết giấy tay thôi, chứ chủ thứ 2 chưa hòan tất thủ tục chuyển quyền sở hữu thì không ký HĐ công chứng cho bác được. Trên giấy tờ thì chủ thứ nhất vẫn còn đang là chủ sở hữu bác ạ. Em cũng còn đang thắc mắc cái vụ chủ thứ 1 bây giờ có được phép ký bán tiếp cho bác không nữa, chắc là phải hủy cái HĐ công chứng cũ với chủ thứ 2 cái đã, rồi sau đó mới tính tiếp được.

Tập Lái
22/1/08
48
0
0
44
Ha Noi

cảm ơn bác songnguyen, bác thật nhiệt tình với anh em mới.chiều nay em đi xem lại roiì nhưng không thuận mua vừa bán và cung thấy giấy tờ cũng không ổn nên thôi, tìm xe khác.

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113

Ở TP.HCM, tùy thuộc quận mà có cần ra công chứng hay không. Vd: mua xe quận 1 ==> bắt buộc phải ra Công chứng ở phòng công chứng quận, cái này mệt nhất. Nhưng ở quận 10 ==> công chứng ở Phòng tư pháp quận, cái này thì hơi mệt tí:D. Quận 5 thì chỉ cần ra phường ký là ok, cái này thích nhất:D.
Trong cùng 1 TP mà các bác ra mỗi nơi 1 kiểu quy định thì mệt cho anh em. Bác mua xe ở Quận nào thì hỏi kỹ mấy người rành thủ tục xem có cần phải ra công chứng hay không. Trên nguyên tắc thì xe trên 50tr thì vẫn phải ra công chứng, nhưng nếu quận nào phòng tư pháp chịu công chứng thì thường yêu cầu chủ mua bán khai xe giá trị < 50tr. Một số quận, nếu chứng ở Tư pháp quận và qua dịch vụ thì không cần có mặt người mua và bán, giá dịch vụ thường vào khoảng 1,2tr.
@nxb1505: xe bác mua qua 2 đời chủ nếu đã chứng giấy rồi thì nguyên tắc là chủ thứ 2 phải sang tên rồi mới bán lại được cho bác, chủ 2 làm thủ tục sang tên trễ hơn 30 ngày so với ngày công chứng thì phải chịu phạt khoảng 1,5tr vì lỗi không sang tên đúng theo quy định. ( Có nghe có dịch vụ đổi giấy đã công chứng từ chủ 1 sang thẳng chủ thứ 3, cái này tốn phí dịch vụ chừng khoảng 2-300$, tùy quận))

Hạng B2
12/4/08
200
0
0
53
Saigon

Có "tối kiến" để hoàn tất giấy tờ mua bán xe đã qua sử dụng, mà thiệt hại ít nhất nè các pác:

1. Bán xe: nếu người bán hỏi thủ tục sang tên thì trả lời là: "Khỏi sang tên làm gì cho mất công. Cứ cầm cavet chạy. Chạy chán rồi điện thoại gặp tui bán lại, tui mua cho". Cái này em áp dụng với 1 ông từ Quãng Ngãi vào SG mua chiếc Camry. Người mua ok liền. Thuận buồm xuôi gió.

2. Mua xe: yêu cầu người bán ra công chứng cấp quận, làm giấy ủy quyền lại cho người mua được toàn quyền sử dụng, mua bán, sang nhượng trong vòng 5 năm (hay 10 năm, tùy). Xong cất cái giấy đó ở nhà, cứ cầm cavet mà chạy. Tiết kiệm được tiền trước bạ sang tên.