Status
Không mở trả lời sau này.
dac
Hạng B2
10/5/04
165
3
0
53
Hà Lội
RE: Dân mình đang bị mua giá xăng cao vì...tham nhũng???

Em là em dốt tính, nhưng thử một phát
1. Giá xăng ở Mẽo em tạm cho la 20K VND một lít nhé. Vì thuế 40-50% nên trước thuế nó sẽ là tầm 10K VND một lít. Em coi như các công ty có làm từ thiện, lấy lãi ko đáng kể, trừ các chi phí khác vào thì nó mua đầu vào giỏi lắm được 7K VND một lít nhé.
2. Giả sử VN cũng nhâp nguyên cái giá đó nhé, mà lại không tính thuế, thì các doanh nghiệp nhận khẩu bán 10K VND một lít là có lãi rồi. Hà cớ chi bị lỗ trong khi vẫn còn được trợ giá.

Lỗ chỉ xảy ra khi giá đáng nhẽ là 7K VND một lít (em giải sử thôi nhé), các bác ký hợp đồng 15K VND một lít (lại giả sử nhé). Vậy nhà nưuóc bù lỗ 4K VND một lít. Các bác thì lỗ quá rồi :D
Em tính cái chênh lệch 7K VND với 15K VND thì phần "lại quả" chắc tinh đến tiền ty tỷ nhể.

Ôi trời cái đời... Em chả nói đâu xa, bên Cam pu chìa, nếu ko tính thuế như mình chắc xăng nó dưới 10K VND một lít là cái chắc; mà cũng chẳng ông nhập khẩu nào lỗ cả.
Nếu nhà nước mình (ôi chao cái nếu) thanh tra giá nhập xăng dầu cẩn thận thì dân được mua đúng giá (em chả cần rẻ), nhà nước chả phải bù lỗ mà chả có công ty nào chết. Chỉ có mấy ông chết vì ức do không được ít mắm muối thôi [:'(]

RE: Dân mình đang bị mua giá xăng cao vì...tham nhũng???

...các bác gì ở bên trên nói thuế nhập khẩu xăng dầu ở Mỹ lên đến 40% cho em hỏi phát là thuế đó là thuế nhập dầu thô hay là nhập chế phẩm từ dầu thô (xăng, diesel...) đóa...:D

Nếu là thuế đánh trên dầu thô nhập thì các bác kiểm tra lại hộ em với...vì thèng Mỹ là thằng nhập khẩu dầu thô lớn nhất thế giời đóa...ko lẽ tự nó bắn vào chân nó...;)....trong khi nó có hệ thống các nhà máy lọc dầu và chế biến hóa phẩm từ đầu mỏ có công suất lớn nhất thế giới đóa (nhiều nhà máy nhất là Hàn Quốc...:D)...:)

VN mình tuy có thu ngoài tệ rất lớn từ xuất khẩu dầu thô nhưng không thể bù lại chi phí ngoài tệ từ nhập dẩu "dầu tinh" bởi 1- thằng thô lên thì thằng tinh cũng lên theo (biên độ từ 1 đến 3 tháng) và 2 là 1 tấn dầu thô luôn "bèo" hơn 1 tấn "dầu tinh" về giá thành...nên em e không thể ấy tiền từ xuất dầu thô bù lỗ cho bán lẻ xăng dầu...;)

Còn nữa mấy bác: có lẽ các bác cũng biết là hàng năm BTC với BTM, BKHĐT họp bàn thống nhất giá định hướng cho năm tới vào quý 4, từ giá định hướng đó BTM mới có công văn hướng dẫn giá bán lẻ trong nước cho các doanh nghiệp đầu mối và doanh nghiệm bán lẻ...:D...riêng cái cơ chế đó cũng đã chỉ ra cách nhà nước làm cơ sở tính toán số tiền phải bù lỗ cho các DN tại từng thời điểm...

Em chả bênh ai nhưng tói lại là em không đồng ý với quan điểm giá xăng bán lẻ tại VN "đắt" và nguyên nhân là do tham nhũng...

Em cũng đồng ý là có thể có việc tham nhũng trong lĩnh vực nhập, phân phối, bán lẻ xăng dầu nhưng lại ko xuất phát từ giá đầu vào mà theo em nó liên qua đến quá trình bán lẻ mà cái đó đánh trực tiếp lên số tiền NN phải bù lỗ...;)

Tóm lại là vấn đề này nhạy cảm vì nó liên quan đến chính sách của nhà nước nên em nghĩ ta nên dừng thôi ạ...nếu không lại vi phạm nội quy diễn đàn...:D

Status
Không mở trả lời sau này.