Hạng B2
28/1/11
269
5
0
Bình Dương
Chào các bác,
tôi đang học lái trên chiếc Gentra SX, ông thầy bảo là chỉ nên chạy trên chiếc này thôi, không nên chạy thử trên loại khác vì ổng sợ mình thi rớt (hay là ổng chỉ muốn mình thuê xe tập lái của ổng thôi :))

còn mấy người bạn thi lại khuyên rằng nên chạy thử trên nhiều loại xe khác nhau để có nhiều thêm cảm giác căn đường căn xe cho mở rộng kiến thức!

mới vào nghề nên rất mong nhận được ý kiến chia sẻ và lời khuyên chân tình từ các bác!

P/S: riêng tôi thì trong vòng 2 tháng nay đã chạy thử vài vòng trên đường vắng khoảng 5 loại xe khác nhau rồi, đôi lúc vẫn còn băn khoăn lắm lắm!

Hạng C
29/12/10
599
482
63
Không cần lăn tăn vấn đề này đâu bác.Quan trọng là bác thực hành cho quen các thao tác cơ bản là ok!Chúc bác mau có bằng!

Hạng D
13/9/09
3.006
10.479
113
52
He he, hồi em học lái thì xe GAZ, đi mỗi ngày thì xe nhà, xe công ty, xe bạn tùm lum, tới lúc thi thì chạy UAZ, vẫn đỗ như thường có sao đâu...

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.505
166.325
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
sansnom nói:
Chào các bác,
tôi đang học lái trên chiếc Gentra SX, ông thầy bảo là chỉ nên chạy trên chiếc này thôi, không nên chạy thử trên loại khác vì ổng sợ mình thi rớt (hay là ổng chỉ muốn mình thuê xe tập lái của ổng thôi :))

còn mấy người bạn thi lại khuyên rằng nên chạy thử trên nhiều loại xe khác nhau để có nhiều thêm cảm giác căn đường căn xe cho mở rộng kiến thức!

mới vào nghề nên rất mong nhận được ý kiến chia sẻ và lời khuyên chân tình từ các bác!

P/S: riêng tôi thì trong vòng 2 tháng nay đã chạy thử vài vòng trên đường vắng khoảng 5 loại xe khác nhau rồi, đôi lúc vẫn còn băn khoăn lắm lắm!

Theo tôi :
- Nếu mai mốt thi cũng được lái chính chiếc xe của ông Thầy : thì Bác nên tập trung luyện sử dụng thành thạo chiếc xe đó.
- Nếu Bác không biết "sẽ lái xe nào khi đi thi": vậy Bác nên tập sử dụng trên vài chiếc xe khác nhau.
"Thao trường đổ mồ hôi, thi trường chắc chắn đậu" mai mốt ra "đường trường bớt đổ máu" bác à!
Chúc Bác tập luyện tốt, thi đậu!

Hạng F
13/1/06
13.891
35.971
113
Chưa thi> Thầy đúng, thi rồi> Không quan trọng. Cho quen ngựa ấy mà.

Bác coi trường Bác đăng ký thi họ dùng loại xe nào thì Bác luyện xe loại đó cho quen,như vậy sẽ tạo tâm lý yên tâm hơn khi thi thực hành.
Thường bây giờ các trường lái sử dụng xe Han Quoc(gentra,lanos...)một vài nơi sử dụng Zace...trong thời gian này ko nên luyện xe số tự động.
Nên tập trung tập lái thử trên các bãi tập càng nhiều càng tốt,khi đã nhuần nhuyễn rồi thì chuyển qua luyện trên đường trường,luyện sao cho chân ga và côn thật nhịp nhàng để tránh trường hợp bị tắt máy khi đang thi,trước khi thi mua giờ trên bãi thi thật để quen đường.(Chú ý nhất là luyện bài thi dừng trên dốc cầu và lùi xe vào chuồng)
Khi thi đậu và có bằng lái rối Bạn sẽ có cảm giác sẽ tự tin hơn lúc đó chuyện chạy ra đường được hay không,nhanh hay chậm là do khiếu của mỗi người...
Chúc Bác thi đậu...lấy bằng sớm...rồi hẹn anh em làm vài ve rửa bằng luôn!