Tập Lái
19/9/16
16
18
3
34
một đống các trang thiết bị thông minh so với tầm giá 789tr thì cũng đáng đồng tiền bát gạo à các bác!, ford lấy điểm mạnh về công nghệ để lắp vào điểm yếu là không gian bên trong xe, một chiếc xe tầm giá chưa đầy 1 tỷ chắc chắn không đáp ứng hết nhu cầu của các bác, đem ra so sánh với các xe khác cùng phân khúc, cùng tầm giá cũng chỉ ở mức tương đối và dĩ nhiên được cái này sẽ thiếu cái kia không thể hoàn mỹ được.
Ước gì ai cũng nghĩ được như bác Like!

Hạng C
23/10/14
803
495
63
70
Trước hết, bạn nói chuyện không logic. "mình đã chạy thử hơn 2 tháng nay" có nghĩa là bạn vẫn đang chạy nó? Nghe là biết bạn nói không đúng vì không ai sử dụng cụm từ đó mà người ta dùng "hơn 2 tháng trước rồi". Bạn muốn chém gió thì phải học cách nhập vai cho tốt đã.
Nói đi nói lại cũng là xe giá cao quá, vậy rốt cuộc cũng là không có tiền mua xe nên chê. Mình chỉ coi thường những thành viên có cách nói phiến diện thôi. Mình đánh giá bằng khách quan, lột tả ưu khuyết điểm rồi so sánh để cân nhắc khi chọn xe và đánh giá xe như cách mà diễn đàn tồn tại. Như cách nói của bạn xe chỉ cần rộng ngồi thoải mái thì cái xe Dasu sao không có ai mua mà độ lại đằng sau ngồi cho sướng (mình có gợi ý bạn dùng hẳn xe ben 15 tấn, siêu sướng luôn đó)? Đâu phải hễ cứ rộng là thoải mái?
Bạn cứ nói người VN bảo thế này người VN bảo thế kia và bạn cho rằng nói như vậy là khách quan. Mình biết nhiều người VN bảo nó (Focus) không hề chật. Mình cũng biết nhiều người VN chê cả nó (Focus) lẫn cái xe (gì đó) mà bạn đang sử dụng nhưng mình đâu có dẫn chứng ra vì cảm nhận và nhu cầu của mỗi người khác nhau. Người thích xe rộng thì mua xe to, người thích lái xe thì mua xe động cơ và tay lái tốt, người thích kinh doanh thì mua xe dễ sửa chữa, người thích xe đẹp thì mua xe vừa mắt. Mình đâu có nói Focus tốt về mọi mặt và phù hợp với tất cả mọi người? Bạn cứ nhắc đi nhắc lại là mình chủ quan, dìm hàng. Xin thưa: Bởi vì bạn nói ra cái khuyết điểm không đúng và bằng cách nói không đúng nên mình phản bác. Nếu bạn nói đúng và sử dụng dẫn chứng hợp lý thì mình thậm chí còn like và tặng bạn hẳn một lời khen.
"Ba cái trò đánh giá xe trên internet" thì ô tô SG làm rất nhiều và ý kiến của họ hiện tại rất uy tín, bạn không thích ba cái trò này thì lên đây làm gì? Chính bạn cũng đang sử dụng cái trò của bạn để làm chuyện ai-cũng-biết-là-chuyện-gì-đó.
Hoặc bạn chưa hiểu trang bị trên xe có ý nghĩa thế nào (có khi thậm chí còn không biết sử dụng) nên không nhận ra sự hữu ích của nó, hoặc bạn hiểu rất rõ nên cứ nhằm vào cái rộng hẹp của xe và giá cao (VÌ CÓ CÒN CÁI GÌ ĐỂ CHÊ NỮA ĐÂU). Bạn hiểu biết nhiều, giỏi thống kê thế thì xin hỏi bạn đang tham gia group nào, hay đang ở club nào? Chắc chắn là bạn không có tên trong bất cứ nơi nào như vậy. Những nhận xét phiến diện như của bạn thì nên tìm group nào liên quan đến xe bạn đang đi hoặc group Đi bộ thì hợp lý hơn.
Tranh luận mạnh quá. Mình chạy FF2.0 hơn 1 năm nay. Mọi cái đều rất ổn, nhất là đi đường trường xuyên 2/3 Việt mới thấy nó uy lực thế nào. Chạy gần 3000 km mà tiêu hao nhiên liệu 6.02 l/100km (đổ xăng thực tế và chia đều cho quãng đường, thấp hơn con số mà xe cung cấp). Mình chủ yếu đi trong gia đình 4 người. Cũng có lúc ngồi 5, thậm chí 6 người đi 1 đoạn ngắn thì xuống bớt. Thấy mọi người đều nói ok, không chật. Thực ra thì ghế sau của FF không phải rộng rãi đâu, nhưng nó làm ghế cao, khi ngồi thì không thê chuồi chân phía trước nên không thể vướng được. Do đó nhìn bằng mắt thì thấy hơi chật, nhưng ngồi thật thì ok. Do xe đằm, cách âm tốt, tăng tốc mượt mà nên đi đường dài ai cũng khỏe khoắn. Người sử dụng FF thực sự thì thấy rất hài lòng. Cái nết đánh chết cái đẹp...:3dcuoi:

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
23/10/14
803
495
63
70
Focus mới xài hộp số tự động thông thường chứ không xài ly hợp kép nữa à, ko biết là đi lùi hay cải tiến đây...chắc Ford đang tinh chỉnh lại hộp số ly hợp kép, đời sau lại chuyển sang ly hợp kép.
Nghe bảo hộp số ly hợp kép học cách lái của chủ xe. Một số người kêu hộp số giật giật ở tốc độ thấp. Nhưng mình thường đạp ga rất từ tốn (nhưng chạy thì cũng hổ báo trên đường trường theo đúng tốc độ cho phép tối đa - cài LIM 93-94km/h cho đường có dải phân cách cứng và chạy hết tốc độ khi đường sá cho phép...) thì gần như không mấy khi giật, hoặc nếu có thì chút xíu không đáng kể. Tuy nhiên hộp số ly hợp kép chuyển số cực kỳ nhanh và mượt, xe lướt êm ái rất thích, ít hao xăng. Chạy từ Nha Trang lúc 4g15 sáng thì 10g30 đổ xăng ở Phạm Hồng Thái SG. Cho nên không nhất thiết phải chê loại hộp số này. Ăn thua do cách mình chạy...

Hạng B2
7/8/15
118
77
28
57
Em có thằng bạn đị con ANF nên rất nhiều lần được ngồi ké, bị mê hoặc nó luôn. Chỉ chê 1 chuyện, đó là em chê cái ví của mình chưa đủ xèng để đổi từ Laser lên Focus. Hận.

Hạng C
23/10/14
803
495
63
70
nhược điểm là khoang xe hơi chật hơn M3, vì cách cửa xe nó dày hơn nên cảm thấy khoang lái nó nhỏ hơn. Bác thử mở 2 cửa 2 xe bác sẽ thấy cửa focus dầy gần gấp đôi M3, mâm xe 4 cửa chỉ có 16in và không đẹp bằng bản hatchback 17 in, :D em chỉ thấy có nhược điểm nhiu đó thôi :D còn nhiêu ăn đứt M3
Thực ra bề ngang của FF không hề nhỏ (>1,8m), nhưng vì cửa rất dày, nặng và an toàn. Thành ra phải nhân nhượng giữa rộng rãi và an toàn thôi. Còn mâm 16'' bánh xe béo, chạy rất êm. Không cần thiết đánh đổi 17'' để chịu ồn.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
23/10/14
803
495
63
70
E sắp mua xe nên vào đâu để bảo hành bảo dưỡng vậy các bác E đc khuyên là nên tránh cao thắng với phổ quang ra Mong các bác chỉ với ạ
Mình vẫn bảo hành ở Cao Thắng. Gọi điện hẹn giờ trước thì tới được làm luôn, ít chờ.

Tập Lái
20/7/16
6
0
3
40
Nghe bảo hộp số ly hợp kép học cách lái của chủ xe. Một số người kêu hộp số giật giật ở tốc độ thấp. Nhưng mình thường đạp ga rất từ tốn (nhưng chạy thì cũng hổ báo trên đường trường theo đúng tốc độ cho phép tối đa - cài LIM 93-94km/h cho đường có dải phân cách cứng và chạy hết tốc độ khi đường sá cho phép...) thì gần như không mấy khi giật, hoặc nếu có thì chút xíu không đáng kể. Tuy nhiên hộp số ly hợp kép chuyển số cực kỳ nhanh và mượt, xe lướt êm ái rất thích, ít hao xăng. Chạy từ Nha Trang lúc 4g15 sáng thì 10g30 đổ xăng ở Phạm Hồng Thái SG. Cho nên không nhất thiết phải chê loại hộp số này. Ăn thua do cách mình chạy...
Em đồng ý với anh là do cách mình chạy. Em là nữ mà cũng là lái mới nên chân ga cũng k ổn định, lại nhát nên hay thắng và chạy chậm rề rề mà em thấy xe chạy cũng mượt lắm ạ, không bị giật giật nhiều lắm. Nhưng ba em chạy thì chân ga không ổn hơn nên giật nhiều hơn ^^.

Hạng B1
23/3/07
96
61
18
Các bác cho mình hỏi có ai phục chế được bản đồ trên xe Focus 1.5 chưa ạ?
mình đang có nhu cầu, tốn ít kinh phí cũng được, chứ có phần cứng mà ko chạy thì phí quá các bác à